એક સાથે આટલા રોગોનો રામબાણ ઈલાજ છે વરિયાળી,જાણો શિયાળામાં વરિયાળીની ચા પીવાના ફાયદા….

અત્યારના યુગ માં લોકો ની ખુબ જ ખરાબ જીવન શૈલી ને લીધે અને બેઠા બેઠા કામ કરવા અને કસરત ન કરવાને લીધે મોટા ભાગના લોકો મેદસ્વીતા એટલે કે જાડાપણું વધતું જ જાય છે શરીર માં જમા થતી આ ચરબી ને કારણે જ મોટા ભાગના રોગો થાય છે આ રોગો માં ખોરાક નું પાચન ન થવા થી માંડી ને હૃદય રોગો સુધી ના મોટા ભાગના રોગો નો સમાવેશ થાય છે.

Advertisement

ઘણા લોકો જમીને વરિયાળી ખાવાનું પસંદ કરતા હોય છે જેનાથી ખાવાનું પણ ઝડપથી પછી જાય છે અને મોઢા માં વાસ પણ આવતી નથી જો કે મોઢાની વાસ થી પરેશાન લોકો વરિયાળીનું વધુ સેવન કરતા હોય છે અને વાસ દુર કરવા માટે વરિયાળીને વારંવાર ખાતા હોય છે પરંતુ શું તમે જાણો છો વરિયાળી ના બીજા પણ ઘણા બધા ફાયદાઓ છે જી હા આજે અમે તમને વરિયાળી ખાવાના નહિ પરંતુ વરિયાળીની ચા પીવાના ફાયદાઓ વિશે જણાવીશું તો ચાલો જાણીએ.

ઘર હોટલ રેસ્ટોરાં અને પાર્ટીઓમાં વરિયાળી વપરાય છે એનિસીડ શરીરને ઠંડુ રાખે છે અને યાદશક્તિ પણ સારી રહે છે માત્ર આ જ નહીં પરંતુ શિયાળાની રૂતુમાં વરિયાળી ખાવાના પણ ઘણા ફાયદા છે ઘણી વખત ડોકટરો ભોજન પછી વરિયાળી ખાવાની પણ ભલામણ કરે છે ખરેખર વરિયાળીમાં કેલ્શિયમ સોડિયમ આયર્ન અને પોટેશિયમ જેવા ઘણા ખનીજ હોય ​​છે.

ઉપરાંત તેનો સુગંધ પણ ખૂબ જ સારો છે જે મોં ફ્રેશનરનું કામ કરે છે આવી સ્થિતિમાં જો તમે ખાધા પછી થોડું વરિયાળી ખાશો તો તે તાજગી અનુભવે છે તેમ છતાં ઘણા લોકો છે જેઓ વરિયાળી ખાવાનું બિલકુલ પસંદ નથી કરતા તમને જાણીને આશ્ચર્ય થશે કે વરિયાળી ખાવાથી ઘણા બધા લાભ થાય છે તે શરીર માટે ખૂબ જ ફાયદાકારક છે આજની ભાગદોડવાળી જીંદગીમાં ખાવા પીવું એકદમ સ્વાસ્થ્યપ્રદ બન્યું છે જેના કારણે લોકો ઘણી ગંભીર બીમારીઓથી પીડિત છે.

વરીયાળી માં કેલ્શિયમ સોડીયમ આયર્ન પોટેશિયમ જેવા તત્વ મળે છે તેમાં વિટામીન એ,સી,ડી,ઈ અને કે પણ મળે છે એટલે વરીયાળી ની અડધી ચમચી ખાવી તમને હેલ્થી રાખે છે તેને ખાવાની રીત પણ વધૂ સરળ છે બસ અડધી ચમચી લો અને ધીરે-ધીરે કરીને ચાવી લો. તેને ખાધા પછી જે મીઠાસ તમારા મોં માં રહી જાય છે તે શાનદાર હોય છે આગળ જાણો વરીયાળી ના કેટલાક બેમિસાલ ફાયદા.

આ કિસ્સામાં વરિયાળી તમારા માટેના ઉપચાર રોગવિષયક બની શકે છે વરિયાળીને ફક્ત ચાવવું અને ખાવાનો ફાયદો જ નથી પરંતુ ચા પીવાથી સ્વાસ્થ્ય માટેના ઘણા ફાયદાઓ પણ મળે છે સાદા ચાને બદલે વરિયાળીની ચા પીવાથી અનેક રોગોમાં રાહત મળે છે ચાલો જાણીએ આના ફાયદાઓ વિશે ઠંડી અને શરદીમાં રાહત શિયાળાની રૂતુ ઘણા લોકો માટે એકદમ પીડાદાયક હોય છે ખાસ કરીને જેમની રોગપ્રતિકારક શક્તિ ખૂબ જ નબળી હોય છે અને જેઓને ખૂબ જ ઝડપથી શરદીનો શિકાર બને છે.

આવા લોકો માટે કોઈ પણ દવા કરતાં એનિસેડ ચા ઓછી હોતી નથી વરિયાળી ચાના સેવનથી શરદી અને શરદીથી રાહત મળે છે આટલું જ નહીં વરિયાળી શરદીને કારણે શરીર પર થતી અસરોને ઓછી કરવામાં પણ ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ ભૂમિકા નિભાવે છે જો તમને બ્લેક ટી ગમતી નથી તો પછી તમે દૂધની ચામાં વરિયાળી પી શકો છો વરિયાળીની ચા લીવરની ફેટ દૂર કરશે વરિયાળીમાં ઘણા ઔષધીય ગુણ હોય છે જે ફેટી લીવરને દૂર કરે છે તેમાં હાજર તત્વો યકૃતની આસપાસની ચરબીનું પ્રમાણ વધતા અટકાવે છે.

આ લીવરને લાંબા સમય સુધી સ્વસ્થ રાખે છે વરિયાળીમાં ઘણા પ્રકારના ડિટોક્સિફાઇંગ તત્વો પણ હોય છે જે શરીરમાં હાજર ઝેરી તત્વોને દૂર કરવામાં મદદ કરે છે વરિયાળીનાં બીજમાં બળતરા વિરોધી ગુણધર્મો હોય છે જે યકૃતની બળતરા ઘટાડે છે હાઈ બ્લડ પ્રેશર કંટ્રોલમાં રહેશે જો તમે હાઈ બ્લડ પ્રેશરથી પીડિત છો તો તમારે વરિયાળીની ચા પીવી જ જોઇએ એનિસીડ હાઈ બ્લડ પ્રેશરને નિયંત્રિત કરવામાં ઘણી મદદ કરે છે એનિસીડમાં પોટેશિયમ હોય છે.

જે બ્લડ પ્રેશરને નિયંત્રણમાં રાખવામાં મદદ કરે છે અને રક્ત વાહિનીઓમાં લોહીના પ્રવાહને સરળતાથી રાખવામાં મદદ કરે છે લોહી સાફ કરવામાં મદદગાર વરિયાળી ખાનના ઘણા ફાયદા છે તેનો એક ફાયદો એ છે કે તે લોહીને શુદ્ધ કરે છે વરિયાળીમાં ઘણા પ્રકારના ડિટોક્સાઇફિંગ તત્વો જોવા મળે છે જે લોહીને શુદ્ધ કરે છે પાચન સમસ્યાઓ દૂર થશે.

વધુ તૈલીય પદાર્થની ખાણ દ્વારા પાચન પ્રક્રિયાને ખૂબ અસર થાય છે તેથી પાચનની સમસ્યાઓ દૂર કરવા માટે વરિયાળી ખાવી એક અસરકારક ઉપાય છે તે કબજિયાત ગેસ અને પેટમાં ફૂલેલા જેવી બધી સમસ્યાઓ દૂર કરે છે આ કિસ્સામાં જો તમને વરિયાળી ચાવવી ન ગમે તો તમે વરિયાળીની ચા પણ પી શકો છો પીરિયડ ખેંચાણથી મુક્તિ મળશે જે મહિલાઓને માસિક સ્રાવ દરમિયાન ભારે પીડા સહન કરવી પડે છે.

તે માટે પણ એનિસીડ ચા ખૂબ ફાયદાકારક છે આ કિસ્સામાં વરિયાળીની ચા ખૂબ ફાયદાકારક સાબિત થઈ શકે છે હકીકતમાં સ્નાયુઓની ખેંચાણને કારણે ઘણી સ્ત્રીઓને માસિક સ્રાવ દરમિયાન પીરિયડ્સ ખેંચાણનો સામનો કરવો પડે છે આ કિસ્સામાં વરિયાળીની ચા પીવી ખૂબ ફાયદાકારક છે કારણ કે તે શરીરમાં હૂંફ લાવે છે અને પીરિયડ્સની પીડાથી રાહત આપે છે.

વરીયાળીની ચા તે મહિલાઓ માટે ખૂબ જ ફાયદાકારક છે, જેને પિરિયડ દરમિયાન ખૂબ જ વધારે દુખાવાનો સામનો કરવો પડે છે. એવામાં વરિયાળીની ચા ખૂબ જ ફાયદાકારક સાબિત થાય છે. વરીયાળીની ચા પીવાથી શરીરમાં ગરમાહટ રહે છે. જેના કારણે દુખાવામાં રાહત મળે છે.

વરિયાળી ચા કેવી રીતે બનાવવી વરિયાળીની ચા બનાવવા માટે માત્ર એક નાની ચમચી વરિયાળી અને પાણીની જરૂર હોય છે ચાલો આપણે જાણીએ કે આ ચા કેવી રીતે ઔષધીય ગુણધર્મોથી બને છે પહેલા કોઈ વાસણમાં પાણી નાંખો અને થોડો સમય ઉકાળો પછી તેમાં વરિયાળી નાખો વરિયાળી ઉમેર્યા પછી પાણી ઉકળશે નહીં તેની કાળજી લો આમ કરવાથી વરિયાળીમાં હાજર તમામ ગુણધર્મો ખતમ થઈ જાય છે.

વરિયાળીની ચામાં ખાંડ ના ઉમેરવાની કાળજી લો એવું માનવામાં આવે છે કે વરિયાળી ખાંડ ઉમેર્યા પછી તેના ઔષધીય ગુણધર્મો બતાવતી નથી આપણે દૂધ ઉમેરી શકીએ છીએ પરંતુ ફક્ત વરિયાળીની ચા પીવાનો પ્રયત્ન કરીશું વરિયાળી અને પાણીને ઉકાળ્યા પછી તેને વાસણમાં થોડી વાર માટે મૂકી દો એટલે કે તે ખૂબ ગરમ નશામાં ન હોવું જોઈએ વરિયાળી ચાળવી તે પછી જ પીવો.

વરીયાળીની ચા બનાવવા માટે એક નાની ચમચી વરીયાળી અને થોડા પાણીની જરૂર પડે છે. સૌ પ્રથમ એક વાસણમાં પાણી લો. ત્યારબાદ તેને થોડી વાર ઉકાળો અને વરિયાળી મિક્સ કરી દો. ધ્યાન રાખો કે વરિયાળી નાખ્યા બાદ પાણીને જરાપણ ઉકાળવાનું નથી. આવું કરવાથી તેમાં રહેલા ઔષધિય ગુણ નાશ પામે છે. આ ઉપરાંત વરિયાળીની ચા માં ખાંડ બિલકુલ પણ નાખવી જોઈએ નહીં. માનવામાં આવે છે કે ખાંડ નાખ્યા બાદ વરિયાળીના ઔષધીય ગુણો કામ કરી શકતા નથી. જો તમે ઈચ્છો તો દૂધ ઉમેરી શકો છો. પરંતુ શક્ય હોય તો માત્ર વરીયાળી વાળી ચા જ પીવી જોઈએ. વરિયાળી અને પાણીને ઉકાળ્યા બાદ તેને થોડીવાર વાસણમાં જ રહેવા દો. ત્યારબાદ તેને ગાળીને પી શકો છો.

Advertisement