યુનાની કપીંગ થેરપી શું છે? માઈગ્રેન,પેરાલિસિસ સહિત અનેક રોગોમાં તે કેવી રીતે અસરકારક છે….

આજકાલ બદલાતી જીવનશૈલી અને આહારને કારણે ઘણી બીમારીઓ સામાન્ય બની ગઈ છે માત્ર વૃદ્ધો જ નહીં નાની વયના લોકો પણ ગંભીર સ્વાસ્થ્ય સમસ્યાઓથી પીડાઈ રહ્યા છે આવી સ્થિતિમાં યુનાની દવાની કપીંગ થેરાપી અનેક રોગોની સારવારમાં અસરકારક છે આ ઉપચાર હજારો વર્ષ જૂની યુનાની દવા પદ્ધતિ છે તેને અરબીમાં હિજામા અંગ્રેજીમાં કપીંગ ઇજિપ્તમાં ચિલાજ બિલ કેર્ન અને ભારતમાં રક્ત મોક્ષન તરીકે ઓળખવામાં આવે છે યુનાની કપીંગ થેરાપીમાં ત્વચા પર વેક્યુમ કપ મૂકવામાં આવે છે જે ત્વચાને અંદરની તરફ ખેંચે છે આના કારણે શરીરમાંથી દૂષિત લોહી ભેગું થાય છે જેને દૂર કરીને રોગ દૂર થાય છે.

Advertisement

આરોગ્ય મેળામાં યુનાની પદ્ધતિની ‘હિજામા’ થેરાપી અહીંના મુલાકાતીઓનું ધ્યાન ખેંચી રહી છે હિજામા એટલે કપિંગ જેને શૃંગા થેરાપી તરીકે પણ ઓળખવામાં આવે છે તે કમરનો દુખાવો સ્લિપ ડિસ્ક સર્વાઇકલ ડિસ્ક પગમાં સોજો અને કળતરમાં ફાયદાકારક હોવાનું કહેવાય છે આ પદ્ધતિનો ઉપયોગ રાજસ્થાનમાં એકમાત્ર યુનાની દવાખાના દૌસામાં ડૉ.શૌકત અલી સરકારી હોસ્પિટલ દ્વારા કરવામાં આવે છે આયુર્વેદ વિભાગના નિયામક મોહમ્મદ યાસીન પઠાણ અને નોડલ ઓફિસર પ્રો જી.એસ.ઈન્દોરિયાએ મેળાના સ્થળે ઉપસ્થિત રહીને વ્યવસ્થાને વધુ અસરકારક બનાવવાના પ્રયાસો કર્યા હતા.

મેડિકલ સેલના ઈન્ચાર્જ ડૉ.નરેન્દ્ર મીણાએ જણાવ્યું કે અત્યાર સુધીમાં 5000થી વધુ લોકોએ સારવાર અને કાઉન્સેલિંગ મેળવ્યું છે આરોગ્ય મેળાના ત્રીજા દિવસે બાળકો યુવાનો અને વરિષ્ઠોએ આરોગ્યની રક્ષા માટેના ઉપાયોથી વાકેફ કરી દવા આહાર અને વિહાર વિશે માહિતી મેળવી હતી નાયબ નિયામક ડો.મનોહર ધાકડે માહિતી આપતા જણાવ્યું હતું કે ડો.વિજય શુક્લા, ડો.પ્રેમરાજ મીના ડો.શ્યામ ધર મિશ્રા ડો.મિથિલેશ મહાવર અને ડો.ગોપાલ લાલ શર્મા ડો.અજય સોની ઉપરાંત ડો.અજય સોની સામેલ છે ત્વચાની સારવાર.પેથોલોજિસ્ટ ડો.નિસાર અહેમદ ખાન હોમિયોપેથીના ડો.રમેશ ઝેલિયા અને ડો.નિર્મલ ચાવલાએ તબીબી સેવાઓ પૂરી પાડી હતી.

શરીરને સ્વસ્થ રાખવાનું કામ લોહી પર આધારિત છે રક્ત પરિભ્રમણ શરીરના તમામ અંગોને સ્વસ્થ રાખે છે આ ઉપચાર રક્ત પરિભ્રમણના અવરોધને દૂર કરે છે અને દરેક જગ્યાએ પૂરતા પ્રમાણમાં રક્ત પહોંચાડે છે આ થેરાપીમાં લોહીમાં રહેલા ઝેરી તત્વો મૃત કોષો અને અન્ય દૂષિત તત્વોને બહાર કાઢીને રોગોથી બચવામાં આવે છે તેના કારણે નવું લોહી બને છે અને ઘણી બીમારીઓ દૂર થાય છે.

આ થેરાપીમાં શરીરના જે ભાગમાં રોગની ઓળખ થાય છે ત્યાં કાચના નાના કપ મૂકીને વેક્યૂમ બનાવવામાં આવે છે તેનાથી કપ શરીર પર ચોંટી જાય છે કપીંગ કર્યા પછી દૂષિત લોહી ત્રણથી પાંચ મિનિટમાં એકત્રિત થાય છે શરીરમાંથી સંચિત ગંદુ લોહી દૂર થાય છે તેના કારણે નવું લોહી બને છે અને ઘણી બીમારીઓ દૂર થાય છે.

કપિંગ થેરાપીના 2 પ્રકાર છે ડ્રાય કપિંગ આ પ્રક્રિયામાં ગરમ કપ અથવા પંપ સાથે ફીટ કરેલ પંપ સીધા અસરગ્રસ્ત વિસ્તાર પર લાગુ કરવામાં આવે છે ગરમી અથવા પંપ દ્વારા બનાવેલ શૂન્યાવકાશ દ્વારા ત્વચાને ઉપર કરવામાં આવે છે.

વજન કપીંગ.આ પ્રક્રિયામાં ડ્રાય કપિંગની જેમ સક્શન બનાવવામાં આવે છે પરંતુ 3 મિનિટ પછી લાલ ફોલ્લીઓ બહાર લાવવા માટે કપ દૂર કરવામાં આવે છે શરીરમાંથી દૂષિત લોહીને દૂર કરવા માટે આ પેચ પર નાના ચીરા કરવામાં આવે છે.

આ રોગોમાં અસરકારક.આધાશીશી સાંધાનો દુખાવો પીઠનો દુખાવો, સ્લિપ ડિસ્ક, સર્વાઇકલ ડિસ્ક, પગમાં સોજો, નિષ્ક્રિયતા અને કળતર, તમામ પ્રકારના દુખાવા, ગૃધ્રસી, ત્વચાનો સોજો, સ્પોન્ડિલિટિસ, કિડની, હૃદય રોગ, લકવો, વાઈ, ગર્ભાશય અને સમસ્યાઓની સારવાર શક્ય છે. જેમ કે હોર્મોનલ ડિસઓર્ડર, અસ્થમા, સાઇનસાઇટિસ, ડાયાબિટીસ, સ્થૂળતા, થાઇરોઇડની સમસ્યાઓ, પેટના રોગો, ચહેરા પર ખીલ અને ફોલ્લીઓ અને ટાલ પડવી.

Advertisement