ઈન્ડિયા ગેટ પર સુભાષ ચંદ્ર બોઝની હોલોગ્રામ પ્રતિમાનું, PM મોદીએ કર્યું લોકાર્પણ….

વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર મોદી આજે તેમની 125મી જન્મજયંતિ નિમિત્તે ઈન્ડિયા ગેટ ખાતે નેતાજી સુભાષ ચંદ્ર બોઝની હોલોગ્રામ પ્રતિમાનું ઉદ્ઘાટન કરશે. આ સાથે વડા પ્રધાન મોદી વ્યક્તિઓ અને સંસ્થાઓને આપત્તિ વ્યવસ્થાપનમાં તેમના યોગદાનની માન્યતામાં નેતાજી સુભાષ ચંદ્ર બોઝ આપડા પ્રબંધન પુરસ્કાર પ્રદાન કરશે. વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ શુક્રવારે જાહેરાત કરી હતી કે દેશના મહાન પુત્ર સુભાષ ચંદ્ર બોઝની કૃતજ્ઞતાના પ્રતીક તરીકે ઇન્ડિયા ગેટ પર ગ્રેનાઈટની પ્રતિમા સ્થાપિત કરવામાં આવશે. હોલોગ્રામની ચોક્કસ અસર બનાવવા માટે, તેના પર નેતાજીનું 3D ચિત્ર મૂકવામાં આવ્યું છે. હોલોગ્રામ પ્રતિમા 28 ફૂટ ઊંચી અને 6 ફૂટ પહોળી છે.

Advertisement

તમને જણાવી દઈએ કે પીએમ મોદીએ 21 જાન્યુઆરીએ જાહેરાત કરી હતી કે ઇન્ડિયા ગેટ પર નેતાજી સુભાષ ચંદ્ર બોઝની ભવ્ય પ્રતિમા સ્થાપિત કરવામાં આવશે અને ગ્રેનાઈટની પ્રતિમા પૂર્ણ ન થાય ત્યાં સુધી તેમની હોલોગ્રામ પ્રતિમા ત્યાં સ્થાપિત કરવામાં આવશે.પ્રતિમાના અનાવરણ પ્રસંગે વડાપ્રધાન મોદીએ કહ્યું કે ભારત માતાના બહાદુર પુત્ર સુભાષ ચંદ્ર બોઝે બ્રિટિશ સરકાર સામે ગર્વથી કહ્યું હતું કે તેઓ આઝાદીની ભીખ નહીં માંગે, પરંતુ તેને હાંસલ કરશે. તેમણે કહ્યું, નેતાજીએ આઝાદ ભારતનું આશ્વાસન આપ્યું હતું. તેમની આ ડિજિટલ પ્રતિમાને ટૂંક સમયમાં વિશાળ પ્રતિમા દ્વારા બદલવામાં આવશે. આ પ્રતિમા સ્વતંત્રતાના મહાન નાયક માટે કૃતજ્ઞ રાષ્ટ્રને શ્રદ્ધાંજલિ છે. આ પ્રતિમા આપણી ભાવિ પેઢીઓને પ્રેરણા આપતી રહેશે.

તમને જણાવી દઈએ કે આ દરમિયાન પીએમ મોદીએ વર્ષ 2019, 2020, 2021 અને 2022 માટે ‘સુભાષ ચંદ્ર બોઝ આપડા પ્રબંધન પુરસ્કાર’ પણ રજૂ કર્યો હતો. આ અંતર્ગત કુલ 7 એવોર્ડ આપવામાં આવ્યા હતા. કેન્દ્ર સરકારે આપત્તિ વ્યવસ્થાપન ક્ષેત્રે ભારતમાં વિવિધ લોકો અને સંસ્થાઓ દ્વારા આપવામાં આવેલ અમૂલ્ય યોગદાન અને નિઃસ્વાર્થ સેવાની કદર અને સન્માન કરવા વાર્ષિક સુભાષ ચંદ્ર બોઝ આપ પ્રબંધન પુરસ્કારની સ્થાપના કરી છે. આ એવોર્ડ હેઠળ, કોઈ સંસ્થાના કિસ્સામાં, તેને 51 લાખ રૂપિયાનું રોકડ ઇનામ અને પ્રમાણપત્ર આપવામાં આવે છે અને વ્યક્તિના કિસ્સામાં, તેને 5 લાખ રૂપિયા અને પ્રમાણપત્ર આપવામાં આવે છે.

પીએમ મોદીએ કહ્યું કે ગયા વર્ષે દેશે નેતાજીની જન્મજયંતિને પરાક્રમ દિવસ તરીકે મનાવવાની શરૂઆત કરી હતી. આજે આ અવસર પર સુભાષ ચંદ્ર બોઝ આપ પ્રબંધન પુરસ્કાર પણ આપવામાં આવ્યા છે. નેતાજીના જીવનમાંથી પ્રેરણા લઈને આ પુરસ્કારો આપવાની જાહેરાત કરવામાં આવી હતી. પીએમ મોદીએ કહ્યું કે રાહત, બચાવ અને પુનર્વસન પર ભાર મૂકવાની સાથે અમે સુધારા પર પણ ભાર મૂક્યો છે. અમે NDRFને મજબૂત બનાવ્યું, તેને આધુનિક બનાવ્યું, તેને દેશભરમાં વિસ્તાર્યું.

ટેક્નોલોજીથી લઈને આયોજન અને વ્યવસ્થાપન સુધી, શ્રેષ્ઠ શક્ય પદ્ધતિઓ અપનાવવામાં આવી હતી.વડા પ્રધાને કહ્યું હતું કે જ્યાં સુધી નેતાજીની ગ્રેનાઈટ પ્રતિમા તૈયાર નહીં થાય ત્યાં સુધી તે જગ્યાએ તેમની હોલોગ્રામ પ્રતિમા સ્થાપિત કરવામાં આવશે. રાષ્ટ્રીય રાજધાનીમાં ઈન્ડિયા ગેટ પર સ્થાપિત કરવામાં આવનાર નેતાજી સુભાષ ચંદ્ર બોઝની પ્રસ્તાવિત પ્રતિમા 25 ફૂટ ઊંચી હશે અને તે ગ્રેનાઈટ પથ્થરની હશે, એમ નવી દિલ્હીમાં નેશનલ મ્યુઝિયમ ઑફ મોર્ડન આર્ટના ડિરેક્ટર જનરલ અદ્વૈત ગડનાઈકે જણાવ્યું હતું.

પંચમ જ્યોર્જની પ્રતિમા હટાવ્યા બાદ છત્રી ખાલી છે. ગડનાયક આ પ્રતિમા બનાવી રહ્યા છે. સુભાષ ચંદ્ર બોઝની પ્રતિમા તે છત્રીમાં સ્થાપિત કરવામાં આવશે જ્યાં પહેલા જ્યોર્જ પાંચમની પ્રતિમા હતી. જ્યોર્જ પાંચમની મૂર્તિ 1968માં હટાવવામાં આવી હતી, ત્યારથી આ છત્રી ખાલી પડી છે. હોલોગ્રાફિક એ ડિજિટલ ટેકનોલોજીનો એક પ્રકાર છે. તે પ્રોજેક્ટરની જેમ કામ કરે છે જેમાં કોઈપણ વસ્તુને 3D આકાર આપી શકાય છે. આ ટેક્નોલોજીથી એવું લાગે છે કે તમારી સામેની વસ્તુ વાસ્તવિક છે, પરંતુ તે માત્ર એક 3G ડિજિટલ ઇમેજ છે. આ ટેક્નોલોજીના ઉપયોગથી હવે પ્રવાસીઓ અને દિલ્હીવાસીઓ ઈન્ડિયા ગેટ પર નેતાજીની પ્રતિમા સ્થાપિત ન થાય ત્યાં સુધી હોલોગ્રામ દ્વારા નેતાજીની પ્રતિમા ત્યાં હોવાની અનુભૂતિ જીવી શકશે.

Advertisement