જાણો હનુમાનજી ના સગા ભાઈઓ કેટલા હતા….

તો મિત્રો શું તમે જાણો છો હનુમાનજીના કેટલા ભાઈઓ હતા જો તમને ખબર નથી તો અમારી આ પોસ્ટમાં અમે તમને જણાવીશું કે હનુમાનજી પ્રત્યે કેટલા ભાઈ-બહેનો હતા મિત્રો શું તમે હનુમાનજી વિશે પણ આ સાંભળ્યું છે કદાચ બહુ ઓછા લોકો જાણે છે કે તેનો એક ભાઈ પણ હતો તેઓ હનુમાનજીના ભાઈ પણ હતા બાય ધ વે રામ ચરિત્ર માનસમાં હનુમાનજીની રચનાઓ જોવા મળે છે પહેલાના ગ્રંથોમાં હનુમાનજીના જીવન સાથે જોડાયેલી ઘણી વાતો જણાવવામાં આવી છે.

Advertisement

આનંદ રામાયણ,અદ્ભુત રામાયણ.વાલ્મીકિ રામાયણ. સો રામાયણ.આ સિવાય પુરાણોમાં પણ હનુમાનજીનો ઉલ્લેખ કરવામાં આવ્યો છે હનુમાનજી એકમાત્ર એવા દેવતા છે જે બહુ જલ્દી ખુશ થઈ જાય છે જે તેની પૂજા કરે છે તેમના પર કોઈપણ પ્રકારનું સંકટ નથી અને તે વ્યક્તિ દરેક પ્રકારના ભયથી મુક્ત રહે છે.

પુરાણોમાં હનુમાનજી વિશે ઘણી માહિતી મળે છે પુરાણો અનુસાર હનુમાનજીના 5 ભાઈઓ હતા તે બધાના લગ્ન થઈ ગયા હતા બ્રહ્માંડ પુરાણમાં પલંગ પરથી વાંદરાઓની બંશાબલી કહેવામાં આવી છે તેથી જ હનુમાનજીના ભાઈઓનો પણ ઉલ્લેખ છે તે ક્યાં જાય છે તે હનુમાનજી તેના ભાઈઓમાં સૌથી મોટા હતા હનુમાનજીના ભાઈઓના નામ.

હનુમાનજીના કેટલા ભાઈઓ હતા વૃત્તિમાન.ગતિમાન.કેતુમાન.મતિમાન.શુરુતિમાન હનુમાનજીના આ બધા ભાઈઓ પરણેલા હતા અને તેમને બાળકો પણ હતા તે બ્રહ્માંડ પુરાણમાં લખાયેલું છે કેશરીના લગ્ન કુંજરની પુત્રી અંજના સાથે થયા હતા અજાણ્યો ખૂબ જ સુંદર હતો.

હનુમાનજીનો જન્મ તેમના અભિમાનથી થયો હતો અને આવા સંદર્ભમાં હનુમાનજીના ભાઈઓ પણ જણાવવામાં આવ્યા છે હનુમાનજીના જન્મ વિશે જણાવવામાં આવે છે સમુદ્ર મંથન પછી ભગવાન ભોલે શંકરે ભગવાન વિષ્ણુના મોહિની સ્વરૂપને જોવાની ઈચ્છા વ્યક્ત કરી જે તેમણે અસુરો અને દેવતાઓને બતાવ્યું હતું તેનું આકર્ષક રૂપ જોઈને તે મોહિત થઈ ગયો જે બાદ તેણે પોતાના હીરોને મારી નાખ્યો બ્યુદેવે બનાર રાજા કેશરીની પત્ની અંજનાના ગૌરવમાં શિવના બીજનો પ્રવેશ કર્યો અને આ રીતે હનુમાનજીનો જન્મ વાંદરાના રૂપમાં થયો હતો.

જેવી રીતે શ્રીરામ ભગવાન વિષ્ણુના અવતાર હતા તેવી જ રીતે હનુમાનજી ભગવાન શંકરના અવતાર હતા. તેઓનો જન્મ તેમની માતાના શ્રાપને દૂર કરવા માટે થયો હતો ભગવાન રામની ઉંમર લાંબી થાય તે માટે માતા સીતા સેંથામાં સિંદૂર ભરતાં આ વાત જાણી હનુમાનજીએ પોતાના શરીર પર સિંદૂર લગાવી લીધું. જેથી ભગવાન રામ અમર થઈ જાય બજરંગ બલીને દાઢી પર પ્રહારને કારણે તેનો આકાર બદલાઈ ગયો હતો ત્યારબાદ તેઓ હનુમાન કહેવાયા.

હનુમાનજી બ્રહ્મચારી તરીકે ઓળખાય છે પણ ઓછા લોકો એ વાતથી અવગત હશે કે તેમનો મકરધ્વજ નામનો એક પુત્ર પણ હતો એક સમયે શ્રીરામના ગુરુ વિશ્વામિત્ર હનુમાનજી પર ક્રોધિત થયા અને તેમણે હનુમાનજીને સજા આપવાનું કહ્યું. શ્રીરામે ગુરુના આદેશનું પાલન પણ કર્યું પરંતુ હનુમાનજી શ્રીરામના નામનું રટણ કરતાં રહ્યા અને તેમના પર કોઈપણ પ્રહારની અસર ન થઈ હનુમાનજીએ લંકા જઈ અને પોતાના નખથી રામાયણ લખી હતી ભીમ હનુમાનજીના ભાઈ હતા કારણ કે ભીમ પણ પવનપૂત્ર હતા શ્રીરામ જ્યારે પૃથ્વીલોક પરની લીલા પૂર્ણ કરી અને સ્વર્ગ જવાના હતા ત્યારે તેમણે હનુમાનજીને પાતાલ લોક મોકલી દીધા હતા.

માતા સીતાએ હનુમાનજીને સોનાનો હાર ભેટમાં આપ્યો હતો, તે હાર હનુમાનજીએ તોડી અને ફેંકી દીધો. જ્યારે બધાએ તેમને કારણે પુછ્યું તો તેમણે જણાવ્યું કે તેમાં સીતા-રામના દર્શન થતાં ન હતા. માતા સીતા જ્યારે ગુસ્સા થયા તો હનુમાનજીએ પોતાની છાતી ચીરી અને ભગવાનના દર્શન બધાને કરાવી દીધા હનુમાનજીના 108 નામ છે જેનો અર્થ જીવનના અલગ અલગ અધ્યયોનો સાર છે.

Advertisement