જોવો ભારત સરકાર કેવી રીતે કચરામાંથી કરોડો રૂપિયા છાપે છે?…

જ્યારે ભારત સરકારે નોટો છાપવાની હોય છે ત્યારે સરકાર અઢળક નોટો છાપીને દેશવાસીઓને કરોડપતિ કેમ નથી બનાવતી જ્યારે બધા કરોડપતિ થઈ જશે ત્યારે દેશમાંથી ગરીબી આપોઆપ દૂર થઈ જશે. કદાચ તમે આવું વિચાર્યું હશે, પરંતુ જ્યારે સરકાર ઘણી બધી નોટો છાપવાનું શરૂ કરશે ત્યારે અમીર પણ ગરીબ થઈ જશે. અર્થશાસ્ત્રીઓ કહે છે કે કોઈ પણ દેશ પોતાની મરજીથી નોટો છાપી શકતો નથી.

Advertisement

નોટ છાપવા માટેના નિયમો અને નિયમો છે. જો દેશમાં ઘણી બધી નોટો છપાય છે, તો અચાનક બધાની પાસે ઘણા પૈસા હશે અને તેમની જરૂરિયાતો પણ વધી જશે. જેના કારણે મોંઘવારી સાતમા આસમાને પહોંચી જશે. આવા અનેક કિસ્સાઓ સામે આવ્યા છે. કેટલાક દેશો એવા છે જેમણે નિયમો કરતાં વધુ નોટ છાપવાની ભૂલ કરી, જેના માટે તેઓ હજુ પણ સજા ભોગવી રહ્યા છે.

દક્ષિણ આફ્રિકામાં સ્થિત ઝિમ્બાબ્વેએ પણ એક સમયે ઘણી બધી નોટો છાપીને આવી ભૂલ કરી હતી. તેના કારણે ત્યાં ચલણનું મૂલ્ય એટલું ઘટી ગયું કે લોકોને બ્રેડ અને ઈંડા જેવી પ્રાથમિક વસ્તુઓ ખરીદવા માટે પણ નોટોથી ભરેલી થેલીઓ દુકાને લઈ જવી પડી. આવી જ સ્થિતિ દક્ષિણ અમેરિકાના દેશ વેનેઝુએલામાં બની છે.

વેનેઝુએલાની સેન્ટ્રલ બેંકે અર્થતંત્રને સંભાળવા માટે ઘણી બધી નોટો છાપી. તેના કારણે દર 24 કલાકે મોંઘવારી વધવા લાગી એટલે કે ખાદ્યપદાર્થોના ભાવ દરરોજ બમણા થવા લાગ્યા. રોજબરોજનો સામાન બજારમાં મળતો ન હતો. અહીં લોકોને એક લીટર દૂધ અને ઈંડા ખરીદવા માટે લાખો નોટો ખર્ચવી પડે છે.

ગયા વર્ષે અહીં મોંઘવારી વધીને 1 કરોડ ટકા થઈ ગઈ છે. તો હવે તમે સમજી ગયા હશો કે RBI શા માટે ઘણી બધી નોટો છાપતી નથી કારણ કે જો તે આમ કરશે તો ભારતની હાલત પણ આ દેશો જેવી થશે. આવી સ્થિતિમાં, તમે અનુમાન લગાવી શકો છો કે સરકાર ભારતમાં આવી સ્થિતિ ઉભી થાય તેવું ઈચ્છતી નથી.

આ જ કારણ છે કે નોટોનું પ્રિન્ટિંગ દરેક બાબતને ધ્યાનમાં રાખીને કરવામાં આવે છે. કોઈપણ દેશમાં કેટલી નોટો છાપવાની છે, તે તે દેશની સરકાર, કેન્દ્રીય બેંક, જીડીપી, રાજકોષીય ખાધ અને વિકાસ દરના આધારે નક્કી કરવામાં આવે છે. આપણા દેશમાં, રિઝર્વ બેંક નક્કી કરે છે કે ક્યારે અને કેટલી નોટો છાપવાની છે.

તો હવે જાણીએ કેવી રીતે છપાય છે નોટો.રિઝર્વ બેંક ઓફ ઈન્ડિયા નોટો તૈયાર કરવા માટે કપાસમાંથી બનેલા કાગળ અને ખાસ પ્રકારની શાહીનો ઉપયોગ કરે છે. ભારતીય ચલણી નોટો બનાવવા માટે વપરાતા કાગળમાંથી, કેટલાક મહારાષ્ટ્રમાં કરન્સી નોટ પ્રેસ (CNP) અને મોટા ભાગના મધ્ય પ્રદેશમાં હોશંગાબાદ પેપર મિલમાં બનાવવામાં આવે છે. કેટલાક કાગળની આયાત પણ કરવામાં આવે છે.

નોટો છાપવા માટે ઓફસેટ શાહીનું ઉત્પાદન મધ્યપ્રદેશના દેવાસમાં સ્થિત બેંક નોટ પ્રેસમાં કરવામાં આવે છે. જ્યારે નોટ પર એમ્બોસ્ડ પ્રિન્ટ, તેની શાહી સિક્કિમ સ્થિત સ્વિસ ફર્મના એકમ SICPA (SICPA) ખાતે બનાવવામાં આવે છે. રિઝર્વ બેંકની દેશભરમાં 18 ઈસ્યુ ઓફિસ છે.

આ અમદાવાદ, બેંગ્લોર, બેલાપુર, ભોપાલ, ભુવનેશ્વર, ચંદીગઢ, ચેન્નાઈ, ગુવાહાટી, હૈદરાબાદ, જયપુર, જમ્મુ, કાનપુર, કોલકાતા, મુંબઈ, નાગપુર, નવી દિલ્હી, પટના અને તિરુવનંતપુરમમાં સ્થિત છે. આ સિવાય લખનૌમાં સબ-ઓફિસ છે. પ્રિન્ટીંગ પ્રેસમાં છપાયેલી નોટો પહેલા આ ઓફિસોમાં પહોંચે છે.

અહીંથી તેમને કોમર્શિયલ બેંકની શાખાઓમાં મોકલવામાં આવે છે.નોટ બનાવતી વખતે તેમની શેલ્ફ લાઇફ નક્કી કરવામાં આવે છે. આ સમયગાળાના અંતે અથવા સતત સર્ક્યુલેશનને કારણે નોટોમાં ખામી હોય તો, રિઝર્વ બેંક તેને પાછી લઈ લે છે. બૅન્કનોટ અને સિક્કા ચલણમાંથી પરત આવે છે અને ઇશ્યૂ ઑફિસમાં જમા કરવામાં આવે છે.

રિઝર્વ બૅન્ક સૌપ્રથમ તેમની અસલિયત તપાસે છે. આ નોટો પછી અલગ કરવામાં આવે છે, જેને ફરીથી જારી કરી શકાય છે. બિનઉપયોગી નોટોનો નાશ કરવામાં આવે છે. એ જ રીતે, સિક્કાઓ સ્મેલ્ટિંગ માટે ટંકશાળમાં મોકલવામાં આવે છે.

વિદેશ અથવા હોશંગાબાદમાંથી કાગળની ચાદર સિમોન્ટન નામના ખાસ મશીનમાં મૂકવામાં આવે છે. ત્યારબાદ ઈન્ટાબ્યુ નામના અન્ય મશીન વડે કલરિંગ કરવામાં આવે છે. એટલે કે, નોટો શીટ પર છાપવામાં આવે છે.આ પછી સારી અને ખરાબ નોંધોનું વર્ગીકરણ થાય છે.

એક શીટમાં લગભગ 32 થી 48 નોટો હોય છે. ખરાબને બહાર કાઢવામાં આવે છે અને અલગ કરવામાં આવે છે. શીટ પર છાપેલી નોંધો પર નંબરો મૂકવામાં આવે છે. પછી શીટમાંથી નોંધો કાપ્યા પછી, દરેક નોંધ તપાસવામાં આવે છે. આ પછી પેક કરવામાં આવે છે.

પેક કર્યા પછી, બંડલ ખાસ સુરક્ષામાં ભારતીય રિઝર્વ બેંકને ટ્રેન દ્વારા મોકલવામાં આવે છે. બેંકનોટનો નંબર તેજસ્વી શાહીમાં છાપવામાં આવે છે. બૅન્કનોટમાં ચમકદાર રેસા હોય છે. અલ્ટ્રાવાયોલેટ પ્રકાશમાં જોઈ શકાય છે. નોટ કપાસ અને સુતરાઉ રેસા સાથે મિશ્રિત વોટરમાર્કવાળા કાગળ પર છાપવામાં આવે છે.

Advertisement