જો કોઇપણ માણસ ધારસે તો પણ નહીં પાડી શકે,કિન્નર જેવી તાળી કારણ છે ખુબજ ચોંકાવનારૂ….

આપણે ત્યાં શુભ પ્રસંગે કિન્નનરો-માસીબા આપણે ત્યાં અમુક દાપૂ લેવા આવે છે, જે આપણે રાજીખુશીથી આપીએ છે અને ત્યારે ખુશીની ઉમંગમાં એ તાળી વગાડે છે, ત્યારે આજે વાત કરીશું એ તાળી ની તે માત્ર તાળી નહીં પણ તેમનું જીવન છે જ્યારે સામાન્ય માણસ તાળીઓ પાડે છે ત્યારે તે કિન્નર જેવો નથી હોતો, તે પણ તેના સમુદાયની ખાસ ઓળખ છે. ક્યારેક તેઓ તાળીઓના ગડગડાટ દ્વારા તેમનો મૂડ પણ વ્યક્ત કરે છે.

Advertisement

આપણે ત્યાં મોટાભાગે લગ્ન તથા બાળકનો જન્મ થાય ત્યારે કિન્નરો જરૂરથી આવી જાય છે અને તાળીઓ પાડીને દુઆ પણ આપે છે અને તેઓ એક ખાસ અંદાજમાં તાળીઓ પાડે છે, જે સ્કૂલ-કોલેજ કે પછી અન્ય પ્રસંગો મારવામાં આવતી તાળીઓથી તદ્દન અલગ જ હોય છે. કિન્નર ક્યારેય કોઈ કારણ વગર તાળી પાડતા જ નથી બધી જ તાળીનો ખાસ અર્થ હોય છે અને આ તાળીનો ખાસ અવાજ વગાડવાની રીતથી એક કિન્નર બીજાને ઓળખી પણ લે છે.

ઘણીવાર કિન્નર લગ્ન કે આવા તહેવારોમાં ક્યાંકથી આવે છે અને તાળીઓ પાડીને આશીર્વાદ આપે છે. તેઓ ખાસ રીતે તાળીઓ પાડે છે, જે શાળા-કોલેજોમાં કે અન્ય પ્રસંગોએ વપરાતી તાળીઓ કરતાં સાવ અલગ છે. કિન્નર અર્થ વગર તાળી નથી પાડતા, પરંતુ તાળી પાડવાની આ ખાસ શૈલી તેમની ઓળખ સાથે જોડાયેલી છે. તાળીઓનો પણ વિશેષ અર્થ છે જાણો.

તાળીઓના વિશિષ્ટ અવાજ અને વગાડવાની રીત દ્વારા, એક કિન્નર બીજાને ઓળખે છે. મોટાભાગે કિન્નર સ્ત્રીઓના કપડામાં હોય છે, પરંતુ કેટલીકવાર તેઓ પુરુષોના કપડામાં પણ હોય છે. આવી સ્થિતિમાં, તેમના સમુદાયના લોકો સાથે ભળવા માટે, તેઓએ તાળીઓ પાડીને તેમના ‘અસલ’ની સાબિતી આપવી પડશે.

કિન્નરો સ્ત્રીઓના કપડાંમાં હોય છે પરંતુ ઘણીવાર તેઓ પુરુષના કપડાં પહેરે છે અને આ સમયે તેઓ તાળી પાડીને પોતાની અસલી ઓળખ આપે છે. સામાન્ય રીતે લગ્ન કે જન્મ પ્રસંગે કિન્નરો તાળીઓ પાડીને ખુશી વ્યક્ત કરતા હોય છે પરંતુ પોતાની કમ્યૂનિટીમાં તેઓ તાળીઓ પાડીને પોતાની ભાવના પણ વ્યક્ત કરે છે જેમાં ગુસ્સો અને ખુશીની વાત સામેલ હોય છે.

કિન્નરો પોતાની આગવી અદાથી તાળીઓ પાડતા હોય છે સામાન્ય રીતે આપણે તાળી પાડતી વખતે બંને હાથ વર્ટિકલ કે હોરિઝોન્ટલ જ રાખીએ છીએ અને તમામ આંગળીઓ એકબીજા સાથે અડેલી હોય છે અને જ્યારે કિન્નર તાળી પાડે ત્યારે એક હાથ વર્ટિકલ અને બીજો હાથ હોરિઝોન્ટલ રાખે છે અને આંગળીઓ એકબીજાથી ખુબ દૂર હોય છે આ અંદાજમાં તાળી પાડે એટલે ખાસ અવાજ નીકળતો હોય જે દૂર દૂર સુધી સંભળાય છે.

જો કે કિન્નર લગ્ન કે જન્મદિવસ જેવા પ્રસંગોએ અચાનક ઘરે પહોંચી જાય છે અને તાળીઓ પાડીને પોતાની ખુશી વ્યક્ત કરે છે, પરંતુ તેમના સમુદાયમાં તેઓ તાળીઓના ગડગડાટ દ્વારા પણ પોતાની લાગણી વ્યક્ત કરે છે. ગુસ્સામાં કે ખુશીમાં તેઓ વાત કરતી વખતે તાળીઓ પાડતા જાય છે.

કિન્નરની તાળી પાડવાની પોતાની રીત હોય છે. સામાન્ય તાળીઓમાં, બંને હાથ ઊભા અથવા આડા હોય છે અને આંગળીઓ લગભગ એકબીજા સાથે જોડાયેલી હોય છે. બીજી તરફ, જ્યારે કિન્નર તાળી પાડે છે, ત્યારે એક હાથ ઊભી અને આડી રીતે એકબીજા સાથે જોડાય છે અને આંગળીઓ ખૂબ દૂર હોય છે. આ તાળીમાંથી એક ખાસ પ્રકારનો અવાજ નીકળે છે જે ખૂબ જ ઉંચો હોય છે.

થોડા વર્ષો પહેલા સમાજવાદી પાર્ટીના નેતા વિશંભર પ્રસાદ નિષાદના એક નિવેદનથી ઘણો વિવાદ થયો હતો. તેમણે કહ્યું હતું કે કિન્નર ક્યારેય બીમાર પડતા નથી કારણ કે તેઓ તાળીઓ પાડે છે. મેં ક્યારેય કોઈ કિન્નરને હોસ્પિટલમાં સારવાર લેતા જોયો નથી. તાળી તેમના માટે એક્યુપ્રેશર થેરાપી છે, જેને અન્ય લોકોએ પણ અપનાવવી જોઈએ.

કિન્નર સમુદાય વિશે ઘણી વસ્તુઓ છે, જે અન્ય કરતા અલગ છે. દાખલા તરીકે, સમાજમાં નવા કિન્નરને સામેલ કરવાના ઘણા રિવાજો છે. નવા કિન્નરની શારીરિક અને માનસિક સ્થિતિ તપાસવામાં આવે છે અને ખાતરી કરવામાં આવે છે કે તે કિન્નર સમુદાયમાં જોડાવા માટે સંપૂર્ણપણે તૈયાર છે.

મોટાભાગના કિન્નર તહેવારોમાં જઈને અને પ્રાર્થના કરીને કમાય છે. જો કે હવે સમાજના મુખ્ય પ્રવાહમાં સ્વીકૃતિ વધી છે અને તેઓ નોકરી કરવા લાગ્યા છે પરંતુ આવા લોકો બહુ ઓછા છે. કિન્નર એક પરિવારની જેમ સાથે રહે છે અને તેમના સૌથી અનુભવી કિન્નરને તેમના ગુરુ માને છે. આ ગુરુ પરિવારની વ્યવસ્થા જાળવે છે. પૈસાની લેવડ-દેવડ અને ખર્ચ જેવા કામો પણ આ ગુરુના કહેવાથી જ થાય છે.

Advertisement