મહિલાઓ પૂજામાં નારિયેળ ફોડી શકતી નથી,જાણો તેની પાછળની સાચી કહાની…..

હિન્દુ ધર્મમાં માન્યતાઓ અને પરંપરાઓનું વિશેષ મહત્વ છે આ અંતર્ગત હિંદુ ધર્મમાં નારિયેળને પવિત્ર ફળ માનવામાં આવે છે એટલું જ નહીં નારિયેળનો ઉપયોગ મોટાભાગના શુભ અને ધાર્મિક કાર્યોમાં થાય છે અને નારિયેળ વિના આ કાર્યો અધૂરા માનવામાં આવે છે આ કારણથી તેનો ઉપયોગ પૂજા હવન અને યજ્ઞ વગેરેમાં થાય છે સાથે જ તમને જણાવી દઈએ કે નારિયેળ પાણીને અમૃત સમાન માનવામાં આવે છે અને શાસ્ત્રોમાં તેને શ્રી ફળ કહેવામાં આવે છે.

Advertisement

એટલું જ નહીં તે શારીરિક નબળાઈ દૂર કરવાનું પણ કામ કરે છે અને તેનો સંબંધ શ્રી એટલે કે લક્ષ્મી સાથે પણ છે પરંતુ શું તમે જાણો છો કે મહિલાઓ નારિયેળ નથી તોડતી જો તમે નથી જાણતા તો ચાલો આજે તમને જણાવી દઈએ કે આખરે મહિલાઓ નારિયેળ કેમ નથી ફોડતી.

તમને જણાવી દઈએ કે નાળિયેરને તેનું ઝાડ તરીકે પણ ઓળખવામાં આવે છે આ સિવાય જ્યારે ભગવાન વિષ્ણુ પૃથ્વી પર પ્રગટ થયા ત્યારે તે પોતાની સાથે સ્વર્ગમાંથી ત્રણ ખાસ વસ્તુઓ પણ લઈને આવ્યા હતા જેમાં પ્રથમ માતા લક્ષ્મી બીજી તેઓ પોતાની સાથે કામધેનુ ગાય લઈને આવ્યા હતા અને ત્રીજી વસ્તુ નાળિયેરનું ઝાડ હતું એટલું જ નહીં કારણ કે તે ભગવાન વિષ્ણુ અને માતા લક્ષ્મીનું ફળ છે તેથી જ તેને શ્રીફળ તરીકે ઓળખવામાં આવે છે અને તેમાં ત્રિદેવો બ્રહ્મા વિષ્ણુ અને મહેશનો વાસ છે આપણી પ્રચલિત માન્યતાઓ પણ આવું કહે છે.

તે જ સમયે ધાર્મિક માન્યતાઓ અનુસાર દેવી-દેવતાઓને પ્રસન્ન કરવા માટે હવન પછી બલિ ચઢાવવાની પ્રથા હતી અને કોઈપણ પ્રિય વસ્તુનો બલિદાન આપવામાં આવતો હતો તે જ સમયે ધીમે ધીમે સમય પસાર થયા પછી પૂજા પછી હવન દરમિયાન નારિયેળનો ભોગ લગાવવામાં આવ્યો કારણ કે કહેવાય છે કે નારિયેળ મનોકામના પૂર્ણ કરવામાં મદદગાર છે.

આવી સ્થિતિમાં આજે પણ પુરૂષો કોઈ પણ શુભ કાર્ય પહેલા નારિયેળ ફોડે છે પરંતુ મહિલાઓ માટે આવું કરવું વર્જિત છે કહેવાય છે કે નારિયેળને બીજનું ફળ માનવામાં આવે છે અને સ્ત્રી બીજના રૂપમાં બાળકને જન્મ આપે છે આવી સ્થિતિમાં નારિયેળને ગર્ભાવસ્થા સાથે જોડાયેલી ઈચ્છાઓ પૂરી કરવા માટે સક્ષમ માનવામાં આવે છે આટલું જ નહીં એવી માન્યતા છે કે જો મહિલાઓ નાળિયેર તોડે તો બાળકને નુકસાન થાય છે અને આ કારણથી મહિલાઓને નારિયેળ તોડવાની મનાઈ છે.

નારિયેળ માટે કલ્પવૃક્ષની ઉજવણી કરવામાં આવી છે સાથે જ તમને જણાવી દઈએ કે નારિયેળને કલ્પવૃક્ષનું ફળ માનવામાં આવે છે આ એટલા માટે છે કારણ કે તે ઘણા પ્રકારના રોગોની દવા તરીકે કામ કરે છે આ સિવાય નારિયેળના પાન અને વાળનો પણ ઘણી રીતે ઉપયોગ થાય છે તે જ સમયે તેના ધાર્મિક દૃષ્ટિકોણથી ઘણા ફાયદા છે તેથી તેનો ઉપયોગ પૂજા સહિત અન્ય ધાર્મિક કાર્યોમાં થાય છે.

બીજી તરફ એક પ્રચલિત ધાર્મિક માન્યતા અનુસાર એક વખત વિશ્વામિત્ર ભગવાન ઈન્દ્રથી નારાજ થઈને એક અલગ સ્વર્ગની રચના કરી અને જ્યારે તે પછી પણ મહર્ષિ સંતુષ્ટ ન થયા ત્યારે તેમણે એક અલગ પૃથ્વી બનાવવાનું નક્કી કર્યું અને કહેવાય છે કે તેમણે પ્રથમ નારિયેળ માનવ સ્વરૂપમાં બનાવવામાં આવ્યું હતું જેના કારણે નારિયેળને માનવ સ્વરૂપ પણ માનવામાં આવે છે.

તે જ સમયે અમે તમને જણાવીએ કે નારિયેળ ઘણા સ્વરૂપોમાં ખૂબ જ ઉપયોગી છે આ ઉપરાંત છોકરીના લગ્ન પછી વિદાય સમયે પિતા તેમની પુત્રીને પૈસા આપે છે અને અંતિમ સંસ્કારની સાથે નારિયેળ પણ બાળવામાં આવે છે તે જ સમયે ધાર્મિક વિધિઓ અને કાર્યોમાં સૂકા નારિયેળથી હવન કરવામાં આવે છે આવી સ્થિતિમાં દરેક પૂજાનો અંત નારિયેળ વિના પૂર્ણ થતો નથી અને પૂજાના અંતે નારિયેળ તોડવું જરૂરી છે ત્યારબાદ તેનો પ્રસાદ વહેંચવામાં આવે છે.

Advertisement