મહિલાઓમાં સફેદ પાણીની સમસ્યાથી છુટકારો મેળવવા માટે કરો આ ઉપાયો….

સ્ત્રીઓમાં સફેદ પાણીની સમસ્યા ખૂબ જ સામાન્ય છે યોનિ અને સર્વિક્સની અંદરની ગ્રંથીઓ દ્વારા ઉત્પાદિત પ્રવાહી મૃત કોષો અને બેક્ટેરિયાને બહાર કાઢે છે તે યોનિમાર્ગને સ્વચ્છ રાખે છે અને ચેપને રોકવામાં મદદ કરે છે મોટેભાગે યોનિમાર્ગ સ્રાવ સંપૂર્ણપણે સામાન્ય છે તે તમારા સમયગાળાના સમયના આધારે ગંધ અને રંગ લઈ શકે છે ઉદાહરણ તરીકે જ્યારે તમે ઓવ્યુલેટિંગ સ્તનપાન અથવા લૈંગિક રીતે ઉત્તેજિત હોવ ત્યારે વધુ સ્રાવ થશે સગર્ભાવસ્થા દરમિયાન તે અલગ ગંધ લઈ શકે છે જો કે જો રંગ ગંધ અથવા સુસંગતતા સામાન્ય કરતા નોંધપાત્ર રીતે અલગ લાગે છે ખાસ કરીને જો તમને યોનિમાર્ગમાં ખંજવાળ અથવા બર્નિંગ હોય તો તે ચેપની નિશાની હોઈ શકે છે તો આજે આ લેખમાં અમે મહિલાઓમાં યોનિમાર્ગ સ્ત્રાવના કારણો અને તેની સાથે વ્યવહાર કરવાના કારણો વિશે જણાવી રહ્યા છીએ.

Advertisement

સફેદ પાણી ના સ્ત્રોત ની માત્ર યોનિ માં લાગેલા ચેપ અને એસટીડી ના કારણે વધી શકે છે આ સફેદ પાણી ના સ્ત્રાવ માં વિવિધતા કેન્સર અથવા હોર્મોનલ પરિવર્તન નું કારણે હોય શકે તેના કારણે વધારે પીળું સફેદ પાણી દુર્ગંધવાળું અથવા ખંજવાળ જેવી સમસ્યાઓ થઇ શકે જે હાનિકારક સ્થિતિ છે જો તમારા માં થી કોઈ આ સમસ્યાથી પીડિત છો તો તેના માટેના સરળ ઘરેલુ ઉપાય છે જેનાથી તમે સફેદ પાણી ની સમસ્યા થી છુટકારો મેળવી શકો.યોનિ માંથી નીકળતા સફેદ પાણી ની સમસ્યાથી છુટકારો મેળવવા માટે ના ઉપાયો.

જાણો કારણ.ગાયનેકોલોજિસ્ટ્સનું કહેવું છે કે મોટાભાગના કિસ્સાઓમાં સફેદ પાણીની સમસ્યાને રોગ અથવા સમસ્યા તરીકે જોવામાં આવે છે જોકે એવું નથી એવું જરૂરી નથી કે કોઈપણ રોગ યોનિમાર્ગ લિકેજનું મૂળ કારણ હોય તે માસિક સ્રાવ જાતીય સંભોગ અને દવા અથવા પાણીથી સાફ કરવાથી પણ થઈ શકે છે આ ઉપરાંત કેટલીકવાર કેટલાક ચેપ પણ આ માટે જવાબદાર હોઈ શકે છે જેમ કે બેક્ટેરિયલ વેજીનોસિસ અને યોનિમાર્ગ યીસ્ટ ચેપ વગેરે જો કે જ્યારે ચેપ હોય ત્યારે યોનિમાર્ગ સ્રાવ સાથે ખંજવાળ બળતરા અથવા પીડાની લાગણી હોય છે.

ભીંડા ને સફેદ પાણી ની સમસ્યા માટે લોકપ્રિય ઉપાય માનવામાં આવે છે. તેનો લાભ લેવા માટે તમારા રોજિંદા ભોજન માં ભીંડા ને શામિલ કરવી. લગભગ 15 મિનિટ માટે 50 ગ્રામ ભીંડો કાપી ને 500 મીલીમીટર પાણી માં ઉકાળો તેમાં 50 મીલીમીટર મધ નાખો આ મિશ્રણ ને દિવસ માં બે વાર લેવું. ઝડપ થી સફેદ પાણી ની સમસ્યાથી છુટકારો મેળવી શકશો.ભીંડા અથવા લ્યુકોરિઆ માટે ઓકરા ખૂબ જ લોકપ્રિય ઉપાય માનવામાં આવે છે. તેના ફાયદા માટે તમે આ શાકભાજીને તમારા દૈનિક આહારમાં શામેલ કરી શકો છો.ભીંડા નો ઉપયોગ કરીને તમે ખૂબ લોકપ્રિય તંદુરસ્ત ડોઝ તૈયાર કરી શકો છો. 50 ગ્રામ ભીંડાને ઉકાળો લગભગ 500 મિનિટ સુધી 500 મિલી પાણીમાં કાપીને આ મિશ્રણને દિવસમાં બે વાર 50 મિલી મધ સાથે લો.

કેળા.કેળા માં ઘણા એવા મહત્વપૂર્ણ પોષક તત્વો હોય છે, જે યોનિ ના સ્વાસ્થ્ય માટે મદદરૂપ થાય છે કેળા આખા શરીર ના સ્વાસ્થ્ય માં મોટી ભૂમિકા ભજવે છે. તમારે દિવસ દરમિયાન બે કેળા ખાવા જોઈએ કેળા કબજિયાત ની સમસ્યા માં મદદરૂપ થાય છે.સારા પરિણામ માટે દરરોજ સવારે એક પાકેલું કેળું અને ઘી કેળા સાથે ખાવ. ખાંડ અથવા ગોળ સાથે કેળાનું સેવન કરવાથી પણ ફાયદો થાય છે. કેળા યોનિમાંથી હાનિકારક સુક્ષ્મસજીવોને દૂર કરે છે.કેળા ઘણા મહત્વપૂર્ણ પોષક તત્વોથી સમૃદ્ધ છે જે યોનિમાર્ગનું આરોગ્ય જાળવવામાં મદદ કરે છે. તેઓ એકંદર શારીરિક સ્વાસ્થ્ય સુધારવામાં પણ મદદ કરે છે તમારે દરરોજ બે કેળા ખાવા જોઈએ. તેઓ સ્વસ્થ આંતરડાની ગતિમાં પણ મદદ કરશે.

કેરી.કેરી સફેદ પાણી અને તેનાથી આવતી ખંજવાળ ની સમસ્યા માં રાહત આપે છે તમે યોનિ પર પાકેલી કેરી કે તેની છાલ લગાવી શકો પરંતુ 5-10 મિનિટ માં જરૂર થી બરાબર ધોઈ લેવું કેરી લ્યુકોરિયા અને લ્યુકોરિયાથી થતી ખંજવાળ જેવી સમસ્યાઓથી રાહત આપવામાં મદદ કરે છે તમે આહારની જરૂરિયાત મુજબ દરરોજ કેરીનું સેવન કરી શકો છો. તમે યોની ઉપર સંપૂર્ણ રીતે પાકા કેરી અથવા તેની ત્વચા લગાવી શકો છો.

આખા ધાણા.આખા ધાણા પણ સફેદ પાણી થી છુટકારો મેળવવા માં ઉપયોગી થાય છે.રાત્રે 500 મીલીમીટર પાણી માં મોટી 2 ચમચી આખા ધાણા પલાળવા.સવારે આ પાણી ને ગાળી ને પીવું. થોડા દિવસ દરરોજ આમ કરવાથી ફાયદો થશે.

ક્રેનબેરી અને દાડમ.ક્રેનબેરી અને દાડમ યોનિ માંથી નીકળતા સફેદ પાણી ની સમસ્યા માટે ફાયદારૂપ છે. ક્રેનબેરી માં એન્ટી માઇક્રોબિયલ ગુણ હોય છે.જે યોનિ માં લાગેલા ચેપ ને દૂર કરવામાં મદદ કરે છે. આ સમસ્યા થી પીડાતી મહિલાઓ એ રોજ કાપ્યા વગરની ક્રેનબેરી અને દાડમ નો રસ પીવો જોઈએ.

ભાત નું પાણી.આ બે અદ્દભુત સામગ્રીઓ નો ઉપયોગ કરી ને સફેદ પાણી ની સમસ્યાથી રાહત મહી શકે. લગભગ 800 મીલીમીટર પાણી અને 2-3 ચમચી ભાત બાફી ને એક સૂપ જેવું મિશ્રણ તૈયાર કરી આ સૂપ ને રોજ પીવું આમ કરવાથી રાહત મળશે.

મેથી.મેથી હોર્મોન્સ ના સ્ટાર ને નિયંત્રણ માં રાખવા માટે મદદરૂપ થાય છે. જે મહિલાઓ ની પ્રજનન પ્રણાલી ના કર્યો માં વધારો કરે છે. મેથી યોનિ ના સારા પીએચ સ્તર જાળવી રાખવામાં મદદ કરે છે. મેથી ના દાણા ને આખી રાત પાણી માં પલાળી ને રાખવા. સવારે તેને ગાળી ને તેમાં મધ નાખી ને પીવું. મેથી ના પાણી નો ઉપયોગ તમે યોની ની સફાઈ માટે પણ કરી શકો. તેના માટે આખી રાત પલાળેલા મેથીના દાણા વાળા પાણી ને સવારે 20 મિનિટ ઉકાળવું પછી ગાળી ને ઠંડુ થઇ ત્યારે તેનાથી યોનિ ની સફાઈ કરવી.

આમળાં.આ રીતે સારવાર કરો.જો તમે ઇચ્છો છો કે યોનિમાર્ગ સ્રાવનું કારણ યોનિમાર્ગમાં ચેપ ન હોય તો તમે તેને રોકવા માટે કેટલીક સરળ ટિપ્સ અપનાવી શકો છો ઉદાહરણ તરીકે યોનિમાર્ગના બહારના વિસ્તારને હળવા સાબુ અને હૂંફાળા પાણીથી સાફ કરો આ સિવાય યોનિમાર્ગમાં ક્યારેય સુગંધિત સાબુ અને સ્ત્રીની વસ્તુઓનો ઉપયોગ ન કરો બાથરૂમમાં ગયા પછી બેક્ટેરિયાને યોનિમાર્ગમાં પ્રવેશતા અટકાવવા અને ચેપનું કારણ બને તે માટે હંમેશા આગળથી પાછળ લૂછો એટલું જ નહીં હંમેશા કોટનના અન્ડરવેર જ પહેરો ચુસ્ત અન્ડરગાર્મેન્ટ્સ પહેરવાનું ટાળો ઉપરાંત સુરક્ષિત સેક્સ કરો અને STI થી બચવા સુરક્ષાનો ઉપયોગ કરો.

Advertisement