મહિલાઓના અધિકારો,સે@ક્સ અને બ્રહ્મચર્ય વિશે ગાંધીજીના વિચારો શું હતા,જાણો…

ડિસેમ્બર 1935માં અમેરિકામાં જન્મેલા ગર્ભનિરોધક કાર્યકર્તા અને સે@ક્સ એજ્યુકેટર માર્ગારેટ સેંગર ભારતની આઝાદીના નાયક મહાત્મા ગાંધીને ભારતના પશ્ચિમ રાજ્ય મહારાષ્ટ્રમાં તેમના આશ્રમમાં મળ્યા હતા સેંગર ભારતની 18-દિવસીય મુલાકાતે હતી જે દરમિયાન તેણે ગર્ભનિરોધક અને મહિલા સ્વતંત્રતા વિષય પર ડોક્ટરો અને કાર્યકરો સાથે વાત કરી હતી.

Advertisement

ગાંધી સાથેની તેમની રસપ્રદ વાતો પ્રખ્યાત ઈતિહાસકાર રામચંદ્ર ગુહાની જીવનચરિત્ર ફાધર ઓફ ધ નેશન’નો એક ભાગ છે વિશ્વભરના 60 અલગ-અલગ સંગ્રહોમાંથી એકત્ર કરાયેલી માહિતીના આધારે શાંતિના સૌથી પ્રસિદ્ધ પ્રતીક મહાત્મા ગાંધીના 1915માં દક્ષિણ આફ્રિકાથી ભારતમાં તેમના આગમનથી લઈને 1948માં તેમની હત્યા સુધીના તેમના જીવનની નાટકીય વાર્તા 1,129 માં દર્શાવવામાં આવી છે પૃષ્ઠનું પુસ્તક થઈ ગયું છે.

આ જીવનચરિત્રમાં મહિલાઓના અધિકારો સે@ક્સ અને બ્રહ્મચર્ય વિશે ગાંધીજીના વિચારોની ઝલક પણ છે આશ્રમમાં ગાંધીજીના સચિવ મહાદેવ દેસાઈ તેમની અને નેતાઓ અને કાર્યકરો વચ્ચેની બેઠકોની મહત્વની નોંધ લેતા હતા તેણે લખ્યું સેંગર અને ગાંધી બંને એ વાત પર સહમત હતા કે મહિલાઓને વધુ સ્વતંત્રતા આપવી જોઈએ અને તેઓએ પોતાનું ભાવિ જાતે નક્કી કરવું જોઈએ.

સેંગર જેમણે 1916 માં અમેરિકામાં પ્રથમ કુટુંબ નિયોજન કેન્દ્ર ખોલ્યું હતુ તેઓ માનતા હતા કે ગર્ભનિરોધક મહિલા સ્વતંત્રતાનું સૌથી સુરક્ષિત માધ્યમ છે ગાંધીએ વાંધો ઉઠાવતા કહ્યું કે સ્ત્રીઓએ તેમના પતિઓને સંયમિત કરવા જોઈ જ્યારે પુરુષોએ તેમની જાતિયતાને નિયંત્રિત કરવી જોઈએ તેણે સેંગરને કહ્યું કે સેક્સ માત્ર પ્રજનન માટે જ કરવું જોઈએ.

સેંગરે ઝડપથી ગાંધીજીને કહ્યું કે સ્ત્રીઓમાં પુરૂષો જેટલી જ લાગણી અને વિષયાસક્તતા હોય છે એક સમય એવો આવે છે જ્યારે સ્ત્રીઓને તેમના પતિની જેમ સેક્સ કરવાની ઈચ્છા હોય છે તેણે કહ્યું શું તમને લાગે છે કે જે બે લોકો પ્રેમમાં છે અને સાથે ખુશ છે તેઓએ બે વર્ષમાં એકવાર સેક્સ કરવું જોઈએ જેથી તેઓ જ્યારે બાળકની ઈચ્છા રાખે ત્યારે જ શારીરિક સંબંધ બાંધી શકે.

તેમણે ભારપૂર્વક જણાવ્યું હતું કે ગર્ભનિરોધક એવી રીતે અપનાવવું જોઈએ કે જેથી અનિચ્છનીય ગર્ભાવસ્થાને અટકાવી શકાય અને સાથે સાથે પોતાના શરીર પર નિયંત્રણ પણ મેળવી શકાય પરંતુ ગાંધી પોતાની વાત પર અડગ રહ્યા તેણે સેંગરને કહ્યું કે તે દરેક રીતે સેક્સને ‘વાસના’ માને છે તેમણે તેમના લગ્ન વિશે જણાવ્યું કે તેમની પત્ની કસ્તુરબા સાથેના તેમના સંબંધો શારીરિક સુખ છોડ્યા બાદ આધ્યાત્મિક બની ગયા હતા.

ગાંધીના લગ્ન 13 વર્ષની ઉંમરે થયા હતા અને 38 વર્ષની ઉંમરે તેમણે બ્રહ્મચર્યના શપથ લીધા હતા આ માટે તેઓ જૈન ગુરુ રેચંદભાઈ અને રશિયન લેખક લીઓ ટોલ્સટોયથી પ્રેરિત હતા જેમણે તેમના જીવનમાં બ્રહ્મચર્ય અપનાવ્યું હતું ગાંધીએ પોતાની આત્મકથામાં લખ્યું છે કે જ્યારે તેમના પિતાનું મૃત્યુ થઈ રહ્યું હતું ત્યારે તેઓ તેમની પત્ની સાથે સેક્સમાં વ્યસ્ત હતા.

સેંગર સાથેની વાતચીતના અંતે ગાંધી થોડાક નરમ પડ્યા તેમણે કહ્યું કે તેમને પુરુષોની સ્વૈચ્છિક નસબંધી સામે કોઈ વાંધો નથી પરંતુ ગર્ભનિરોધકને બદલે પત્નીના પીરિયડ્સના સુરક્ષિત સમય દરમિયાન બંનેએ સેક્સ કરવું જોઈએ આશ્રમમાંથી પાછા ફર્યા ત્યાં સુધી સેંગર આ મુદ્દે ગાંધી સાથે સહમત ન હતી તેમણે પાછળથી ‘સ્વતંત્રતા અને વૈભવી’ પર ગાંધીજીના ભય વિશે લખ્યું તેણીના અભિયાનમાં ગાંધીજીનું સમર્થન ન મળવાથી તે ખૂબ જ નિરાશ હતી.

આ પહેલીવાર નથી જ્યારે મહાત્મા ગાંધીએ ગર્ભનિરોધક વિશે ખુલીને વાત કરી હતી 1934 માં મહિલા અધિકાર કાર્યકર્તા દ્વારા તેણીને પૂછવામાં આવ્યું કે શું સ્વ-નિયંત્રણ પછી ગર્ભનિરોધક સૌથી યોગ્ય છે.આના પર ગાંધીજીએ જવાબ આપ્યો શું તમે માનો છો કે ગર્ભનિરોધકનો આશરો લઈને શરીરની સ્વતંત્રતા પ્રાપ્ત કરી શકાય છે

સ્ત્રીઓએ તેમના પતિઓને કેવી રીતે સંયમિત કરવા તે શીખવું જોઈએ જો પશ્ચિમની જેમ ગર્ભનિરોધકનો ઉપયોગ કરવામાં આવશે તો તેના ગંભીર પરિણામો આવશે પુરુષો અને સ્ત્રીઓ ફક્ત સેક્સ માટે જ જીવશે તેઓ માનસિક રીતે જડ અને ન્યુરોટિક બની જશે હકીકતમાં તેઓ માનસિક અને નૈતિક રીતે બરબાદ થઈ જશે.

વર્ષો પછી જ્યારે ભારતની આઝાદીની પૂર્વસંધ્યાએ બંગાળના નોઆખલી જિલ્લામાં હિંદુ-મુસ્લિમ રમખાણો ફાટી નીકળ્યા ત્યારે ગાંધીએ એક વિવાદાસ્પદ પ્રયોગ હાથ ધર્યો તેણે તેની પૌત્રી અને સાથીદાર મનુ ગાંધીને તેની સાથે પથારીમાં સૂવા કહ્યું ગુહા લખે છે તે પોતાની જાતીય ઈચ્છા પર પોતાની જીતની કસોટી કરવાનો પ્રયાસ કરી રહ્યો હતો.

તેમના જીવનચરિત્રકાર અનુસાર મને ખબર નથી કે ગાંધી શા માટે માનતા હતા કે ધાર્મિક હિંસાની શરૂઆત સંપૂર્ણ બ્રહ્મચારી બનવામાં તેમની નિષ્ફળતા સાથે જોડાયેલી હતી જીવનભર વિવિધ ધર્મો વચ્ચે સંવાદિતાનો ઉપદેશ આપનાર ગાંધી આઝાદી પહેલા હિંદુઓ અને મુસ્લિમો વચ્ચેની આ ધાર્મિક હિંસાથી ખૂબ જ વ્યથિત હતા.

જ્યારે તેણે તેના સાથીદારોને આ પ્રયોગ વિશે જણાવ્યું ત્યારે તેમને ભારે વિરોધનો સામનો કરવો પડ્યો તેમણે ગાંધીજીને ચેતવણી આપી હતી કે તેનાથી તેમની પ્રતિષ્ઠાને નુકસાન થશે અને તેમણે આ પ્રયોગ છોડી દેવો જોઈએ તેમના એક સહાયકે કહ્યું કે તે આશ્ચર્યજનક અને અપરિવર્તનશીલ બંને હતું અન્ય સાથીદારે વિરોધમાં ગાંધી સાથે કામ કરવાનું છોડી દીધું ગુહા લખે છે કે આ વિચિત્ર પ્રયોગને સમજવા માટે પુરુષો આ રીતે કેમ વર્તે છે તે સ્પષ્ટપણે સમજાવવું પડશે.

દક્ષિણ આફ્રિકાની મહિલાઓ તેમની રાજકીય અને સામાજિક ચળવળમાં જોડાઈ હતી તેમણે એક મહિલા સરોજિની નાયડુને કોંગ્રેસ પાર્ટીના એવા સમયે અધ્યક્ષ બનાવ્યા જ્યારે પશ્ચિમમાં બહુ ઓછી મહિલા નેતાઓ હતી તેમણે મહિલાઓને દારૂની દુકાનોની બહાર વિરોધ કરવા કહ્યું બ્રિટિશ સામ્રાજ્ય સામેની તેમની મીઠાની ચળવળમાં ઘણી સ્ત્રીઓએ સક્રિયપણે ભાગ લીધો હતો.

ગુહા લખે છે ગાંધીએ ક્યારેય આધુનિક નારીવાદની ભાષાનો ઉપયોગ કર્યો નથી મહિલા શિક્ષણ ફેક્ટરીઓ અને ઓફિસોમાં મહિલાઓના કામને ટેકો આપતા તેમણે વિચાર્યું કે બાળકોનો ઉછેર અને ઘરના કામો મહિલાઓ દ્વારા કરવામાં આવશે ગાંધીને આજના સમયમાં રૂઢિચુસ્ત માનવા જોઈએ પરતું તેમના સમય અનુસાર તેઓ નિઃશંકપણે પ્રગતિશીલ હતા

જ્યારે 1947માં ભારત આઝાદ થયું ત્યારે તેના વારસાએ ગુહાના માનવા પ્રમાણે દેશને પ્રથમ મહિલા રાજ્યપાલ અને મહિલા કેબિનેટ મંત્રી બનાવવામાં મદદ કરી લાખો શરણાર્થીઓને પુનઃસ્થાપિત કરવાનું કાર્ય શક્તિશાળી મહિલાઓના જૂથ દ્વારા કરવામાં આવ્યું હતું યુ.એસ.ની યુનિવર્સિટીઓમાં મહિલા પ્રમુખોની પસંદગીના દાયકાઓ પહેલા ટોચની યુનિવર્સિટીએ તેના વાઇસ ચાન્સેલર તરીકે એક મહિલાને પસંદ કરી હતી.

ગુહા કહે છે કે 1940 અને 1950ના દાયકામાં મહિલાઓ ભારતમાં એટલી જ વિશિષ્ટ હતી જેટલી તે જ સમયગાળા દરમિયાન અમેરિકામાં હતી ગાંધીજીની સૌથી મહત્વપૂર્ણ અને અજાણી સિદ્ધિઓમાં તેની ગણના કરવી જોઈએ તેમના વિચિત્ર ‘સત્યનો ઉપયોગ’ છતાં.

Advertisement