મંદિર માં જતાની સાથે 99 ટકા લોકો કરે છે આ ભૂલ,ક્યારેય ના કરતા આવી ભૂલ,નહીં તો બધા જ પુણ્ય કરેલા ધોવાઈ જશે…

બધા લોકો પોતાના ઘરના મંદિરમાં પૂજા કરે છે સાથે જ લોકો ભગવાનના દર્શન કરવા અને તેમના આશીર્વાદ લેવા માટે મંદિરમાં જાય છે મંદિર અથવા કોઈપણ મંદિર ખૂબ જ પવિત્ર માનવામાં આવે છે મંદિરમાં જઈને શાંતિનો અનુભવ થાય છે સનાતન ધર્મમાં ભગવાનના દર્શનનું ખૂબ મહત્વ માનવામાં આવે છે પરંતુ મંદિરમાં જતી વખતે કેટલીક બાબતોનું પણ ધ્યાન રાખવું જોઈએ આવી ભૂલો થાય છે જેના કારણે આપણે દુઃખી થઈએ છીએ મંદિરમાં જવાનું પૂર્ણ ફળ મળતું નથી.

Advertisement

તેથી મંદિર અથવા કોઈપણ મંદિરમાં જતી વખતે કેટલીક ખાસ વાતોનું ધ્યાન રાખવું જોઈએ મોટાભાગે જ્યારે મંદિરમાં ભારે ભીડ હોય છે ત્યારે લોકો ભગવાનના દર્શન કરવા માટે એકબીજાની સામે ઉભા રહે છે આવું બિલકુલ ન કરવું જોઈએ હંમેશા ભક્તિભાવ સાથે મંદિર જવું જોઈએ ભગવાનના દર્શન કરવા મંદિર અને શાંતિ પ્રાપ્ત કરો પૂજા કરવા માટે એક સ્થળ છે તેથી વ્યક્તિએ ત્યાં જઈને શાંતિ અને આરામથી પૂજા કરવી જોઈએ.

જ્યારે આપણે મંદિરમાં જઈએ છીએ ત્યારે મોટા ભાગના લોકો પરિક્રમા પણ કરે છે પરંતુ ઘણી વખત માહિતીના અભાવે લોકો ખોટી રીતે પરિક્રમા કરે છે જે બિલકુલ યોગ્ય નથી જ્યોતિષીઓના મતે પરિક્રમાની શરૂઆત હમેંશા આ સાથે જ કરવી જોઈએ ડાબો હાથ અને પછી જમણો હાથ શિવલિંગની પ્રદક્ષિણા કરતી વખતે ધ્યાન રાખો કે જ્યાંથી પાણી વહેતું હોય તે જગ્યાને ક્યારેય પાર ન કરવી જોઈએ.

મંદિરમાં જતી વખતે ચામડાનો પટ્ટો કે ચામડાની કોઈપણ ચીજવસ્તુ મંદિરની અંદર ન લઈ જવી જોઈએ તેની પાછળનું ધાર્મિક કારણ એ છે કે ચામડાને પ્રાણીની ચામડીમાંથી બનાવવામાં આવે છે જે ચામડાને અશુભ ગણે છે પૂજા કે પૂજાના સ્થળે કોઈ પણ ચામડાની ચીજવસ્તુઓ લઈ જવા જોઈએ પ્રકાર વર્જિત ગણવામાં આવે છે.

સ્નાન કરવું. નહાવું એ આપણા સ્વાસ્થ્ય માટે ખૂબ ફાયદાકારક છે અને જો તમે મંદિરે જશો તો દરરોજ સ્નાન કરવું જ જોઇએ અને પછી મંદિરમાં જતાં પહેલાં આ તકની કાળજી લેવી. નહાવાથી આપણું શરીર શુદ્ધ થાય છે અને આપણા શરીરમાં ચપળતા આવે છે જો આપણે સ્નાન કરી મંદિરમાં જઈશું તો આપણું મન પ્રસન્ન રહેશે.

સ્વચ્છ કપડા પહેરીને.જેમકે અમે તમને કહ્યું છે કે મંદિરમાં જતાં પહેલાં સ્નાન કરવું જરૂરી છે.તેમજ, જો તમે મંદિરમાં જાવ છો, તો તમારે સ્વચ્છ અને ચોખ્ખા વસ્ત્રો પણ પહેરવા જ જોઇએ.આ કરવાથી તમારા મગજમાં શાંતિ જ નહીં મળે, પણ જો કોઈ તમને જુએ તો પણ સકારાત્મક અસર થશે અને કોઈ પણ તમારી તરફ નફરતથી જોશે નહીં, કારણ કે જો તમે ગંદા કપડામાં જશો તો બીજાઓ તમારા પર ખરાબ અસરો જોશે મંદિરમાં હંમેશાં ઢીલા કપડા પહેરો જેથી તમને ઉભા થતાં કોઈ તકલીફ ન પડે અને તમે સરળતાથી પૂજા કરી શકો.

પ્રસાદ લેવો જ જોઇએ.બધા ધર્મોની પોતાની માન્યતા છે જો આપણે મંદિરે જઈએ તો આપણે ચોક્કસપણે પ્રસાદ લઈએ છીએ, તો પછી તમે ભગવાનને અર્પણ તરીકે કંઈપણ ઓફર કરી શકો છો, દરેક મંદિરની મુલાકાત લેવાના નિયમો છે પણ વિવિધ મંદિરોની માન્યતાઓ તે મુજબ ત્યાં પ્રસાદ લેવો જરૂરી છે અને તે તમારા મનને શાંતિ આપે છે.કોઈ પણ વ્યક્તિ મંદિરની આજુબાજુની દુકાનોમાંથી પ્રસાદમ ખરીદી શકે છે. મંદિરોની નજીક ઘણી દુકાન છે જેથી તમને ingsફરિંગ્સ ખરીદવામાં કોઈ તકલીફ ન પડે.

એવું માનવામાં આવે છે કે મંદિરમાં ભગવાનની મૂર્તિની સામે ક્યારેય પણ ઊભા ન રહેવું જોઈએ મંદિરમાં સ્થાપિત મૂર્તિઓમાં વિવિધ મંત્રોથી આહ્વાન કરવામાં આવે છે ભગવાનના સ્વરૂપમાંથી એવી જ ઉર્જા નીકળે છે જે સામાન્ય માણસ સહન કરી શકતો નથી લોકો મંદિરમાં જાય છે અને ભગવાનની પ્રાર્થના કરે છે અને બધું ભૂલી જાય છે અને માત્ર ભગવાન પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરે છે તેથી કોઈએ ક્યારેય મંદિરમાં મોટેથી બોલવું જોઈએ નહીં કે હસવું જોઈએ નહીં આનાથી અન્ય લોકોની પૂજામાં અવરોધ આવે છે અને તમને પણ મંદિરમાં જવાનો કોઈ ફાયદો નથી.

જૂતાની ચપ્પલ બહાર કાઢવા જોઇએ.મંદિરે જતાં પહેલાં પગરખાં ચંપલને કાઢવી જરૂરી છે કારણ કે આ તમારા ભગવાનનો આદર બતાવવાનો એક માર્ગ છે. મંદિરની બહાર જૂતાની ચપ્પલ રાખવા માટે એક અલગ સ્થાન છે. ઘણા મંદિરોમાં ફ્લોર આરસની છે તેથી મારે પણ છોડવું જ જોઇએ અને જો તમે સરકી જશો નહીં અને પડશો નહીં, તો પછી જો બધા મંદિર જાય, તો પછી તમારા પગરખાં અને ચપ્પલ કાઢો જેથી મંદિરની અંદર કોઈ ગંદકી ન ફેલાય લોકો આ પ્રકારના નિયમ દ્વારા ભગવાન માં વિશ્વાસ રાખે છે.સામાન્ય રીતે જ્યારે પણ કોઈ મંદિરમાં પ્રવેશ કરે છે ત્યારે તેઓ તેમના ચપ્પલ અને પગરખાં ઉતારે છે પરંતુ મોજા ઉત્તરતા નથી, પરંતુ તમારે આ મોજા પણ દૂર કરવા જોઈએ જૂતાની અંદર હોવાને કારણે આ મોજાં ખૂબ ગંદા છે.

Advertisement