માતાના દૂધનો રંગ થઈ ગયો લીલો,જાણો શુ છે હકીકત..

કોરોના વાયરસના કારણે સર્જાયેલી મહામારીને કારણે જીવનમાં પણ ઘણા ફેરફારો આવી રહ્યા છે.ત્યારે હાલ માં જ એક મહિલાનો દાવો છે કે કોરોના સંક્રમિત થયા બાદ તેના દૂધનો રંગ સફેદથી લીલો થઈ ગયો હતો મહિલાએ પોતાના દાવાના સમર્થનમાં એક તસવીર પણ શેર કરી છે જેમાં દૂધથી ભરેલા બે પાઉચ જોવા મળે છે.એક પાઉચમાં રાખેલ દૂધ સફેદ અને બીજું લીલું હોય છે.એક મીડિયા રિપોર્ટ મુજબ

Advertisement

બે બાળકની માતા અશ્મિરી અને એમની દીકરી કોરોના પોઝિટિવ થઇ ગયા હતા. સંક્રમિત થયા પછી એમણે જાણ્યું કે એમનું બ્રેસ્ટ મિલ્ક સફેદથી લીલું થઇ ગયું છે.પહેલા તે ચોકી ગઈ, પરંતુ પછી એને લાગ્યું કલર બદલાવવાનો મતલબ છે એમની બોડી એમની દીકરીને પોષણઆપવા માટે વધુ પોષક તત્વ બનાવી રહી છે. એમણે કહ્યું, ‘મેં બ્રેસ્ટ મિલ્કનો ફોટો શેર કરવા મંગુ છું જેથી લોકોને જણાવી શકું કે આ વાસ્તવમાં જાદુ છે.

અસ્મિરીએ પણ જણાવ્યું કે તેણે કોરોના સંક્રમિત વખતે બ્રેસ્ટ મિલ્ક પીધું હતું.તેણે કહ્યું,માતાના દૂધના ફાયદા આપણે બધા જાણીએ છીએ. તેથી જ્યારે હું બીમાર પડી ત્યારે મને લાગ્યું કે મારે પણ તે પીવું જોઈએ.મને કબૂલ કરવામાં કોઈ ખચકાટ નથી કે મને મારું સ્તન મળ્યું છે જો કે મને ખબર નથી કે તે અપેક્ષા મુજબ કામ કરે છે કે કેમ પરંતુ મને ખાતરી છે કે તે મદદ કરશે.તે જ સમયે નિષ્ણાતોનું કહેવું છે કે અત્યાર સુધી માતાના દૂધમાં કોરોના વાયરસ પહોંચવાની કોઈ માહિતી નથી.

લેક્ટેશન કન્સલ્ટન્ટ ગોલ્ડિલેક્ટ્સે અશ્મિરીની પોસ્ટ શેર કરી અને લખ્યું,લિક્વિડ ગ્રીન ગોલ્ડ,અમારા બ્રેસ્ટ્સ સુપર રિસ્પોન્ડર્સ છે.તેમણે કહ્યું કે સ્તનપાન કરાવતી વખતે શરીર માતા અને બાળકનું સંપૂર્ણ રીતે સ્કેન કરે છે અને બાળકોના સ્વાસ્થ્ય માટે માતાના દૂધમાં શું મૂકી શકાય છે તે શોધે છે.જ્યાં સુધી રંગ પરિવર્તનનો સંબંધ છે એવું માનવામાં આવે છે કે માતાના દૂધના રંગમાં ફેરફાર ઇમ્યુનોગ્લોબ્યુલિન, શ્વેત રક્તકણો અને લ્યુકોસાઇટ્સમાં વધારો થવાને કારણે છે.

આ ઉપરાંત હાલમાં જ એક વેબસાઈટમાં છપાયેલા સમાચાર મુજબ 23 વર્ષની અન્ના કોર્ટેઝ હાલમાં જ માતા બની છે. થોડા દિવસો પછી,અન્ના કોર્ટેઝને કોરોના વાયરસનો ચેપ લાગ્યો. તેમજ તેમનું બાળક.આ દરમિયાન અન્નાના દૂધનો રંગ આછો લીલો થઈ ગયો હતો.મેક્સિકોના મોન્ટેરીમાં રહેતી અન્નાએ જણાવ્યું કે તેને ડિલિવરી થયાના થોડા દિવસો બાદ કોરોના ચેપ લાગ્યો હતો. આ દરમિયાન જ્યારે તેણે પોતાની નવજાત બાળકીને દૂધ પીવડાવવાનો પ્રયાસ કર્યો તો તેણે જોયું કે તેના દૂધનો રંગ આછો લીલો થઈ ગયો હતો.

તેણી આનાથી એકદમ આશ્ચર્યચકિત થઈ ગઈ. તેણે જઈને ડોક્ટરોને આ વાત કહી. ડોકટરોએ તેને મળી અને યુવતીનો કોરોના ટેસ્ટ કરાવ્યો જાણવા મળ્યું છે કે અણ્ણાના દૂધને કારણે બાળકીને પણ કોરોના સંક્રમણ થયું છે. પરંતુ કોરોનાની સારવાર બાદ જ્યારે અન્ના અને બાળકી સ્વસ્થ થઈ ગયા. તેથી તેના દૂધનો રંગ સામાન્ય થઈ ગયો. કોરોના નેગેટિવ રિપોર્ટ આવ્યાના બે દિવસ બાદ અણ્ણાનું દૂધ સામાન્ય રંગમાં આવી ગયું હતું.

અણ્ણાના ડૉક્ટરે કહ્યું કે શક્ય છે કે દૂધનો રંગ બદલાઈ જાય. પણ એમાં ગભરાવાનું કંઈ નથી. કારણ કે હવે અન્ના સંપૂર્ણપણે સુરક્ષિત છે અને તેની બાળકી માટે તેનું દૂધ પણ છે.ડોક્ટરે કહ્યું કે જ્યારે શરીરમાં એન્ટિબોડીઝ ચેપ સામે લડે છે, ત્યારે આવા ફેરફારો શક્ય છે.આમાં દૂધનો રંગ બદલવો શક્ય છે.પરંતુ આ શરીરની રોગપ્રતિકારક શક્તિમાં સકારાત્મક ફેરફારોનું પરિણામ છે.હાલ અન્ના અને તેની બાળકી સુરક્ષિત છે. તે જ સમયે, ડાયેટિશિયનનું માનવું છે કે મહિલાના ખાવા-પીવાના કારણે તેના દૂધનો રંગ બદલાયો હશે.

પરંતુ જ્યારે અન્ના કોર્ટેઝે કહ્યું કે તેણીએ ડોકટરો દ્વારા સૂચવવામાં આવેલ આહારનું પાલન કર્યું છે અને તેના આહારમાં કોઈ ફેરફાર કર્યો નથી ત્યારે આહાર નિષ્ણાતો આશ્ચર્યચકિત થઈ ગયા હતા.કારણ કે અન્નાએ કહ્યું કે તે ઘણી બધી લીલા શાકભાજી ખાતી હતી પરંતુ તેના દૂધનો રંગ સામાન્ય હતો.

જ્યારે અન્નાની માતાએ સ્તનપાન નિષ્ણાત સાથે વાત કરી તો તેણે કહ્યું કે આ એક સામાન્ય પ્રક્રિયા છે જ્યારે માતા બીમાર હોય અથવા તેનું બાળક બીમાર હોય અથવા બંને બીમાર હોય.એટલે કે જો તેમને પેટમાં શરદી-શરદી કે વાયરસનું ઇન્ફેક્શન હોય તો માતાના દૂધનો રંગ બદલવો એ સામાન્ય પ્રક્રિયા છે.આ શરીરમાં એન્ટિબોડીઝના વિકાસને કારણે થાય છે.

Advertisement