મીના તો વેશ્યા છે એને તું પ્રેમ કેવી રીતે કરી શકે,એ રોજ પોતાના ગાહકો બદલે છે અને તું….

બજાર સુશોભિત છે લીલા ચંપા જુલી રેખા હેમા એશ માધુરી એક સાથે ઉભા રહીને એક પછી એક ગ્રાહકને આકર્ષી રહ્યા છે દરેક વ્યક્તિ જાણે છે કે અહીં આવનારા પુરુષોની નાડી કેવી રીતે ઢીલી કરવી પાંચ મિનિટમાં સસ્તા પાઉડર અને વ્હાઈટિંગ ક્રીમનો યોગ્ય ઉપયોગ આ માર્કેટમાં જોવા મળે છે ગ્રાહકો પણ છુપાઈને બજારના દરવાજે આવે છે અને જેલમાંથી બહાર આવ્યા હોય તેમ બજારમાં પ્રવેશે છે.

ફુલિયાબાઈના ઘરની મીનાનો ચહેરો આ ખોટા બજારમાં એકમાત્ર સાચો ચહેરો જેવો છે જેનું મન ઉદાસ છે અને ચહેરો પણ નવા ગ્રાહકો તેની પાસે આવે છે તેઓ પણ ઓછા છે અને તેઓ પણ દુર્વ્યવહાર છોડી દે છે અથવા નશામાં ધૂત મદ્યપાન કરનાર આવે છે જેને હળવા થવા માટે માત્ર શરીરની જરૂર હોય છે.

થોડા મહિના પહેલા ગામમાંથી આવેલા પાસપત આ માર્કેટમાં પાન કિઓસ્ક બનાવે છે તેણે તેના પડોશના ચા વિક્રેતા નદીમભાઈને કુતૂહલવશ પૂછ્યું મીના સુંદર છે સૌથી જુવાન છે સૌથી સુંદર રંગ છે એકદમ પરફેક્ટ બોડી શેપ છે છતાં તેની કદર નજીવી છે અહીં ચહેરા અને શરીરની સુંદરતા દરેકને આકર્ષે છે અને તે બધું જ મીના પાસે છે છતાં કોઈ તેની પાસે આવતું નથી નદીમ ભાઈ આવું કેમ.

કારણ કે કપડાંથી ઢંકાયેલી મીનાનું શરીર ખરાબ રીતે દાઝી ગયું છે મેં સાંભળ્યું છે કે તેના સ્તન કેરીના કીડા જેવા દેખાય છે તેનું પેટ બળીને સંકોચાઈ ગયું છે દરેક વ્યક્તિ તેનો ચહેરો જોઈને મંત્રમુગ્ધ થઈ જાય છે પરંતુ જ્યારે તે પલંગ પર કપડાં ઉતારે છે ત્યારે બધાને ઉલ્ટી થવા લાગે છે ફુલિયા બાઈ જાણે છે કે તે અનાથ છે જો તમને અહીંથી દૂર કરવામાં આવશે તો તમે ભૂખે મરી જશો નદીમ પાસપતને સમજાવી રહ્યો હતો.

તમે પરણેલા છો ગામમાં તમારું કુટુંબ તમારું ઘર છે કમાણી પર ધ્યાન આપો આ બજાર ભલભલાને ગળી ગયું પછી તમે શું છો નદીમની વાત સાંભળીને પાસપત માત્ર હસતો હતો મહિનાઓ સુધી આવું ચાલ્યું બધું પહેલા જેવું જ હતું માત્ર મીનાના ચહેરાનો સ્વર બદલાયો હતો તેના ચહેરા પર અસલી સ્મિત હતું નકલી નહીં એ સ્મિત જે તેના પ્રસન્ન હૃદયની સ્થિતિ કહી રહ્યું હતું.

મોડી રાત સુધી મીનાના રૂમમાંથી આવતા બંનેના હસવાના અવાજો બંને એકબીજાને જોઈને ચિચિયારીઓ કરતા આંખોમાં ને આંખોમાં ઘણી બધી વાતો કરતા લોકોની આંખોમાં ઘૂંટવા લાગ્યા લોકોને સમય પસાર કરવા માટે સારો વિષય મળ્યો હતો નદીમે આજે ધીરજ ગુમાવી દીધી તેણે બજારની વચ્ચોવચ વટેમાર્ગુનો કોલર પકડીને કહ્યું કે મેં તને સમજાવ્યું હતું તું બાળક અને બાળક છે ધંધો કરીને પૈસા કમાય છે આ કૌભાંડોની જાળમાં ન પડો અરે તેમની સાથે શું છે તેમના મિત્રો દરરોજ બદલાતા રહે છે તમારી સામે મીનાના રૂમમાં કેટલા ગ્રાહકો પ્રવેશે છે.

પાસપત હમેશા નદીમ વિશે સ્મિત સાથે વાત કરવાનું ટાળતો પણ આજે તેનો ચહેરો લાગણીવિહીન હતો પાસપત ચુપચાપ સહન કરતો રહ્યો પણ આજે મીના સહન ન કરી શકી તેથી જ તે બૂમ પાડી ઓ નદીમ હેન્ડલની જીભ બોલ હું એક બદમાશ છું કબૂલ કરું છું કે મને કોઈ માન નથી પણ મારી પાસે છે કારણ કે તે એક સારો વ્યક્તિ છે આ બદનામ ગલીમાં બધા બદનામ છે અને આજે સાબિત થઈ ગયું છે કે જો ભગવાન પણ અહીં આવશે તો તે પણ બદનામ થશે.

મીના આજે શાંત થવાની નહોતી તેણીએ ફરીથી કહ્યું તે દરેકને દેખાય છે કે અમારી વચ્ચે કેટલીક ખીચડી રાંધવામાં આવી રહી છે પરંતુ હંમેશની જેમ કોઈને તે પ્રેમ દેખાતો નથી જે નિઃસ્વાર્થ છે જેને શરીર સાથે કોઈ લેવાદેવા નથી જ્યારે પાસપત મીના પાસે ગયો ત્યારે તે ગ્રાહક તરીકે દેખાડી રહી હતી

તે કોઈએ જોયું નથી પણ એનો ઈરાદો એ પડતી મીનાનો સહારો બનવાનો હતો અંદરથી મરતી મીના આજે જીવનથી આટલી ખુશ છે એ કોઈએ જોયું નથી કોઈએ પાસપતને મીનાના ઘાવ માટે દવા લેતા જોયો નથી કોઈએ પાસપતનું કાંડું જોયું નથી જેના પર મીનાએ દોરી બાંધી હતી કોઈને ખબર નથી કે પાસપતે મીનાને દત્તક લીધી હતી મીના હવે જીવતા શીખી ગઈ છે એ પણ કોઈએ જોયું નથી.

પાસપતની આંખોમાં મીના પ્રત્યેનો આદર કોઈએ જોયો નથી જેના માટે મીના તડપતી હતી અમે શરીર વેચીએ છીએ નદીમ ભાઈ આત્મા નહીં પણ પાસપત ભાઈએ મારું શરીર નહીં આત્મા ખરીદ્યો છે અને બદલામાં તેમનો અમૂલ્ય પ્રેમ આપ્યો છે એવો પ્રેમ જે આ બજારમાં કોઈને ન મળે આ બદનામ શેરીમાં પાસપત જેવા દેવતા લાવનાર મજબૂરીને અરે નસીબ નહીં તો ભગવાન અહીં પગ મૂકવાની હિંમત ન કરે.

તો કોઈ ઉમદા વ્યક્તિ શું કરે આજે એક વાતની ખાતરી થઈ ગઈ કે નદીમ ભાઈ બજાર હોય કે સમાજની વિચારસરણી દરેક માટે નગ્ન છે બજારમાં મૌન હતું ભાગ્યે જ કોઈ એવું હ્રદય બચ્યું હશે જે મીનાના શબ્દોથી હચમચી ન ગયું હોય અને ભાગ્યે જ કોઈ એવી આંખ બચી હશે જેણે પસપતના પગ આંસુઓથી ધોયા ન હોય.