PM મોદી નો નવો લુક સામે આવ્યો , CDS બિપિન રાવતની યાદ માં..

જ્યારે ભારતની વિવિધ સંસ્કૃતિઓ ખાસ કરીને પ્રજાસત્તાક દિવસ અને સ્વતંત્રતા દિવસ જેવા પ્રસંગોએ ઉજવવાની વાત આવે છે ત્યારે વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર મોદી હંમેશા તેમની વ્યંગાત્મક પસંદગીઓ માટે લોકપ્રિય છે. અને આ વર્ષે, ભારતના 73મા પ્રજાસત્તાક દિવસના અવસરે, વડા પ્રધાને તેમની લાંબા ગાળાની પરંપરાને જાળવી રાખવાનું પસંદ કર્યું અને એક અનન્ય ઉત્તરાખંડ પરંપરાગત ટોપી પસંદ કરી.નેશનલ વોર મેમોરિયલમાં જવાનોને સલામી આપવા ગયેલા વડાપ્રધાન મોદીએ આજે કુર્તો-પાયજામો પહેર્યો હતો.

Advertisement

ગળામાં મણિપુરનો ગમછો અને માથા પર કાળા રંગની ઉત્તરાખંડી ટોપી પહેરી હતી. આ ટોપીની ખાસિયત એ હતી કે એના પર બ્રહ્મકમલ હતું, જેને ખાસ સ્વર્ગસ્થ CDS બિપિન રાવત પહેરતા હતા.કેપ બ્રહ્મકમલ પ્રેરિત બ્રોચથી શણગારવામાં આવી હતી. બ્રહ્મકમલ એ ઉત્તરાખંડનું રાજ્ય ફૂલ છે જેનો ઉપયોગ પીએમ જ્યારે પણ પૂજા માટે કેદારનાથની મુલાકાત લે છે.તેમણે મણિપુરની તેમની મુલાકાત દરમિયાન તેમને ભેટમાં આપવામાં આવેલ એક સ્ટોલ પહેરીને પણ ઈશાન ભારતની પરંપરાનું સન્માન કર્યું હતું અને તેને તેમના નિવેદન કુર્તા-ચુરીદાર અને વી-નેક સાથેના પરંપરાગત સ્લીવલેસ જેકેટ સાથે જોડી દીધું હતું, કારણ કે તેમણે મૃત્યુ પામેલાઓને શ્રદ્ધાંજલિ આપી હતી. 73મા પ્રજાસત્તાક દિવસે રાષ્ટ્રીય યુદ્ધ સ્મારક પર પુષ્પાંજલિ અર્પણ કરીને સૈનિકો. મુલાકાત દરમિયાન તે સફેદ ચહેરાના માસ્ક સાથે પણ જોવા મળ્યો હતો.

ગણતંત્ર દિવસે વડાપ્રધાન મોદી દ્વારા આ ટોપી પહેરવી એ તેમના તરફથી જનરલ બિપિન રાવતને શ્રદ્ધાંજલિ આપી હોવાનું માનવામાં આવે છે. તેમના આ અંદાજને ચૂંટણીનો રંગ પણ માનવામાં આવે છે. નોંધનીય છે કે ઉત્તરાખંડ અને મણિપુરમાં ચૂંટણી આવી રહી છે. આ બંને રાજ્યના સંકેત તરીકે માનવામાં આવે છે.ઉત્તરાખંડના CMએ કર્યું ટ્વીટ ઉત્તરાખંડના સીએમ પુષ્કર સિંહ ધામીએ પણ ટ્વીટ કર્યું છે. એમાં તેમણે લખ્યું છે કે માનનીય વડાપ્રધાને બ્રહ્મકમલથી સુસજ્જિત દેવભૂમિ ઉત્તરાખંડની ટોપી પહેરીને અમારા રાજ્યની સંસ્કૃતિ અને પરંપરાને ગૌરવ અપાવ્યું છે.CDSને મરણોપરાંત પદ્મ વિભૂષણથી સન્માનિત કર્યા તામિલનાડુ હેલિકોપ્ટર ક્રેશમાં પહેલા ચીફ ઓફ ડિફેન્સ જનરલ બિપિન રાવત શહીદ થયા છે.

CDS રાવત ઘણા કાર્યક્રમોમાં આ પ્રકારની ટોપીમાં જોવા મળ્યા છે. તેઓ ઉત્તરાખંડના હતા અને બ્રહ્મકમલ ઉત્તરાખંડનું રાજ્ય પુષ્પ છે. તેથી તેઓ આ રીતે તેમના રાજ્યનું પ્રતિનિધિત્વ કરતા હતા. નોંધનીય છે કે ગણતંત્ર દિવસની પૂર્વસંધ્યાએ શહીદ રાવતને મરણોપરાંત પદ્મ વિભૂષણ પુરસ્કાર સન્માન આપવાની જાહેરાત કરવામાં આવી હતી.ગયા વર્ષે, પીએમ મોદીએ ‘હાલારી પાઘ’ (શાહી માથાની પાઘડી) પહેરી હતી જે તેમને ગુજરાતના જામનગર રાજવી પરિવાર દ્વારા ભેટમાં આપવામાં આવી હતી. દેશભરમાં પ્રજાસત્તાક દિવસની ધામધૂમથી ઉજવણી કરવામાં આવી રહી છે.વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ બુધવારે 73માં પ્રજાસત્તાક દિવસના અવસર પર લોકોને શુભેચ્છા પાઠવી હતી.“આપ સૌને ગણતંત્ર દિવસની શુભકામનાઓ. જય હિંદ!,” પીએમ મોદીએ ટ્વિટ કર્યું. આ દિવસે, 73 વર્ષ પહેલાં, ભારતે સત્તાવાર રીતે તેનું બંધારણ અપનાવ્યું હતું.

Advertisement