પૂજા માં ભલે લાખો રૂપિયા ખર્ચો પણ જો પ્રસાદના ધરાવ્યો તો બધું જ નકામું,જાણો પૂજા બાદ કેમ પ્રસાદ કરવો જરૂરી છે…

જીવનમાં કર્મ કરનાર દરેક વ્યક્તિને તેના ફળ એટલે કે પ્રસાદની જરૂર હોય છે જીવનમાં દરેક વસ્તુ ભગવાનની કૃપાથી જ પ્રાપ્ત થાય છે ભગવાનને પ્રસન્ન કરવા માટે મનપસંદ ત્યાગ કરવામાં આવે છે ભગવાન શ્રીકૃષ્ણ સ્વયં કહે છે કે જો કોઈ ભક્ત મને પ્રેમથી ફૂલ અને ફળ વગેરે અર્પણ કરે તો તે શુદ્ધ મનના નિઃસ્વાર્થ પ્રેમી દ્વારા પ્રેમપૂર્વક અર્પણ કરવામાં આવેલ પ્રસાદ હું પુણ્યથી પ્રગટ થઈને આનંદથી ખાઉં છું પૂજાના પાઠ પછી વહેંચવાની વસ્તુ અથવા આરતીને પ્રસાદ કહેવામાં આવે છે પૂજા પછી જ્યારે પણ કોઈ પણ ખાદ્યપદાર્થ દેવતાઓને અર્પણ કરવામાં આવે છે ત્યારે તેને પ્રસાદ તરીકે વહેંચવામાં આવે છે.

Advertisement

ભગવાનને પ્રસાદ ચઢાવ્યા વગર પુજા અધુરી છે જે રીતે આપણે ખાવામાં કંઈક ખાસ ભોજન પસંદ આવે છે તેવી જ રીતે પ્રસાદમાં દરેક દેવી-દેવતાને અલગ અલગ પ્રસાદ પસંદ છે દરેક દેવતાની પૂજા કરવાની વિધિ અલગ છે તેમની ઉપાસનામાં વિવિધ વસ્તુઓ અર્પણ કરવામાં આવે છે ભોગ વગરની ઉપાસના અધૂરી માનવામાં આવે છે તેથી તેમને ખુશ કરવા માટે પ્રિય ભોજન પીરસવામાં આવે છે ચાલો આપણે જાણીએ કે કયા દેવી-દેવતાઓ કઈ વસ્તુ નો ભોગ લગાવીને કરી શકીએ છીએ પ્રસન્ન અને બની શકીએ તેમની કૃપા ને પાત્ર.

હિંદુ ધર્મમાં મંદિર કે દેવી-દેવતાની મૂર્તિની આગળ પ્રસાદ ચઢાવવાની પરંપરા પ્રાચીન સમયથી ચાલી આવે છે કયા દેવતાને કયો પ્રસાદ ચઢાવવો તે ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ પ્રશ્ન છે આજકાલ લોકો કંઈ પણ લાવે છે અને ચઢાવે છે જે બિલકુલ વાજબી નથી અને લોકો એવી દલીલ કરે છે કે દેવો અને દેવતાઓ કિંમતના ભૂખ્યા છે અને પ્રસાદ માટે નહીં તે જાણવું અગત્યનું છે કે કયા દેવતાને અર્પણ કરવું જોઈએ જે તેમને ખુશ કરશે.

ઘણા લોકો મંદિરમાં કે પોતાના ઘરમાં પણ પ્રસાદ આપવાનું ભૂલી જાય છે જો તમે તમારા મનપસંદ ભગવાનને મનપસંદ ભોજન પ્રસાદ તરીકે ચડાવશો તો તે ચોક્કસ તમારા પર ખૂબ જ જલ્દી પ્રસન્ન થશે અને તમારી બધી મનોકામનાઓ પૂર્ણ કરશે તો ચાલો અમે તમને જણાવીએ કે તેમને કયા દેવતાનો પ્રસાદ લેવો જોઈએ.

ગણેશ જી.ગણેશજીને મોદક કે લાડુ ગમે છે આ સિવાય તમે તેમને બૂંદીના લાડુ પણ ચડાવી શકો છો ગણપતિજીને શેરડી બેરી અને ગોળ પણ ખૂબ જ પસંદ છે.

ભગવાન રામ.ભગવાન શ્રી રામને ભોજનની સાથે કેસરની ખીર અને મેસાબ ગમે છે.

ભગવાન વિષ્ણુ.વિષ્ણુજીને કિસમિસનો પ્રસાદ ગમે છે તેમને આમળાનો પ્રસાદ ચઢાવવો શુભ માનવામાં આવે છે હલવામાં અખરોટ ભેળવી જોઈએ અને અંતે જરૂર મુજબ તુલસીનો છોડ ઉમેરવો જોઈએ.

ભગવાન શિવ.ભાંગ અને પંચામૃત ભગવાન શિવને ખૂબ પ્રિય છે શ્રાવણ મહિનામાં શિવજીનું વ્રત કરવાથી અને ગોળ ચણા સિવાય તેમને દૂધ અર્પણ કરવાથી તમામ પ્રકારના માનસિક કાર્યો પૂર્ણ થાય છે.

પુરાણો મુજબ સમુદ્ર મંથન સમયે જ્યારે વિષ નીકળ્યું ત્યારે વિષના આ પ્રભાવથી બધાં દેવી-દેવતાઓ અને જીવ જંતુ વ્યાકુળ થવા લાગ્યાં. આ સમયે ભગવાન શિવે વિષને પોતાની અંજલિમાં લઈ પી લીધું. વિષના પ્રભાવથી પોતાના બચાવવા માટે શિવે વિષને કંઠમાં રાખી લીધું. જેથી શિવજીનો કંઠ ભૂરો થઈ ગયો અને શિવજી નીલકંઠ નામથી ઓળખાવા લાગ્યા. વિષના પ્રભાવથી શિવજીનું મસ્તિષ્ક ગરમ થઈ ગયું. ત્યારે દેવતાઓએ શિવજીના માથા પર જળ નાખ્યું જેથી માથાની ગરમી ઓછી થઈ. બીલીનાં પાંદડાં પણ ઠંડક આપે છે. તેથી શિવજીને બીલીપત્ર અર્પણ કરવામાં આવી. ત્યારથી શિવજીની પૂજા જળ અને બીલીપત્રથી કરાય છે. બીલીપત્ર અને જળથી શિવજીના માથામાં શીતળતા રહે છે અને તેમને શાંતિ મળે છે. આથી બીલીપત્ર અને જળથી પૂજા કરતા શિવજી પ્રસન્ન થાય છે.

મેનલક્ષ્મી.લક્ષ્મીજીને ધનની દેવી માનવામાં આવે છે કહેવામાં આવે છે કે અર્થ વગરની દરેક વસ્તુ અર્થહીન છે લક્ષ્મીજીને પ્રસન્ન કરવા માટે લક્ષ્મીજીના મંદિરમાં જઈને પોતાનો મનપસંદ યજ્ઞ કરવો જોઈએ લક્ષ્મીજીને સફેદ અને પીળી મીઠાઈઓ પસંદ છે.

ભગવાન કૃષ્ણ.ભગવાન કૃષ્ણને માખણ અને ખાંડ ચઢાવવાનું ખૂબ જ પ્રિય છે.

ભગવાન હનુમાન.તમે હનુમાનજીને ખીર લાલ અને તાજા ફળો ગોળ અને ધાણાના લાડુ અર્પણ કરી શકો છો તેમને શુદ્ધ ઘીમાંથી બનાવેલા ચણાના લોટના લાડુ પણ ગમે છે.

માં દુર્ગા સ્વયં શક્તિ છે, માં ને હલવો-ચણા નો ભોગ લગાવવા માં આવે છે. તેમના શિવાય ખીર, માલપુવા, પુરણપોળી, કેળા, મીઠાઈ પણ અર્પણ કરવામાં આવે છે. માતા ને નારિયળ ની ભેટ આપવામાં આવે છે. શક્તિ સ્વરૂપા માં ને સાચા હૃદય થી હલવા ચણા નો ભોગ લગાવવા થી તે પ્રસન્ન થઈને કૃપા વરસાવે છે.

માં કાળી ને હલવા પુરી અને મદિરા નો ભોગ લગાવવા માં આવે છે. તેમના સિવાય પાંચ રંગ ની મીઠાઈ નો ભોગ લગાવવા માં આવે છે. ભગવાન ભૈરવનાથ ને પણ મદિરા નો ભોગ લગાવવા માં આવે છે.શાસ્ત્રો મુજબ દેવી દેવતાઓનુ પૂજન 5 વાર કરવુ જોઈએ. સવારે 5 થી 6 વાગ્યા સુધી બ્રહ્મ મુહૂર્તમાં પૂજન અને આરતી થવી જોઈએ. જે ઘરમાં નિયમિત રૂપે પૂજા અને આરતી થાય છે ત્યા બધા દેવી દેવતાઓનો વાસ હોય છે અને આવા ઘરોમાં ધન ધાન્યની કમી રહેતી નથી.

Advertisement