રાત્રે સૂતા પહેલા આ યોગાસન કરો,મિનિટોમાં જ આવી જશે નિંદ્રા….

આજના સમયમાં સ્વસ્થ રહેવું કોઈ પડકારથી ઓછું નથી સ્વસ્થ રહેવા માટે તમારે તમારા આહારની સાથે સાથે જીવનશૈલી પર પણ ધ્યાન આપવું જોઈએ આ સાથે દિવસમાં ઓછામાં ઓછી 7-8 કલાકની ઊંઘ લેવી પણ ખૂબ જ જરૂરી છે ઊંઘનો અભાવ ફક્ત આપણા શારીરિક જ નહીં પરંતુ આપણા માનસિક સ્વાસ્થ્યને પણ અસર કરે છે પરંતુ આજની આધુનિક જીવનશૈલીમાં લોકો રાત્રે પથારીમાં પડ્યા પછી પણ મોડી રાત સુધી મોબાઈલ ફોન ચલાવતા રહે છે જેના કારણે તેમની ઊંઘ પૂરી થતી નથી જો કે કેટલાક લોકો દિવસભરના થાક પછી પણ રાત્રે સૂઈ શકતા નથી જો તમે પણ તેમની વચ્ચે છો તો સૂતા પહેલા યોગ કરવાથી તમારી સમસ્યા દૂર થઈ શકે છે યોગ કરવાથી શરીરમાં ઊંઘ લાવવાના હોર્મોન્સ સક્રિય થાય છે જેના કારણે તમને ઝડપથી ઊંઘ આવી જશે આજના લેખમાં અમે તમને એવા જ કેટલાક યોગાસનો વિશે જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ.

Advertisement

આજના સમયમાં ઘણા લોકોને અનિદ્રાની સમસ્યા જોવા મળે છે. ખૂબ થાકેલા હોવા છતાં પણ રાત્રે ઊંઘ આવતી નથી. રાત્રે સારી ઊંઘ ન લેવાને કારણે સ્વાસ્થ્ય પર વિપરીત અસર પડે છે. જો તમે પણ અનિદ્રાની સમસ્યાથી પરેશાન છો, તો યોગ કરવાથી તમારી સમસ્યા હલ થઈ શકે છે રોજ યોગ કરવાથી શરીર સ્વસ્થ રહે છે અને બીમારીઓ દૂર થાય છે. અનિદ્રાની સમસ્યાને દૂર કરવા માટે આજે અમે તમને યોગાસન વિશે જણાવીશું. આ યોગાસન કરવાથી તમને સારી ઊંઘ આવશે અને તમે સ્વસ્થ પણ રહેશો.

માર્ગારીઆસન.આ આસન કરવા માટે વજ્રાસનની મુદ્રામાં બેસો હવે તમારા બંને હાથને ફ્લોર પર આગળ રાખો તમારા બંને હાથ પર થોડું વજન મૂકીને તમારા હિપ્સને ઉભા કરો તમારી જાંઘને સીધી કરો અને પગના ઘૂંટણ પર 90 ડિગ્રીનો ખૂણો બનાવો હવે શ્વાસ લેતી વખતે તમારું માથું પાછળ નમાવો તમારી નાભિને નીચેથી ઉપર તરફ ધકેલી દો અને પૂંછડીનું હાડકું કરોડાનો નીચેનો ભાગ ઊંચો કરો હવે શ્વાસ બહાર કાઢતી વખતે તમારા માથાને નીચે નમાવો અને તમારા મોંની રામરામને તમારી છાતી પર સ્પર્શ કરવાનો પ્રયાસ કર આ સ્થિતિમાં તમારા ઘૂંટણ વચ્ચેનું અંતર જુઓ હવે ફરીથી તમારા માથાને પાછળની તરફ કરો અને પ્રક્રિયાને પુનરાવર્તિત કરો તમે આ ક્રિયાને 10-20 વખત પુનરાવર્તિત કરો.

બાલાસન.આ આસન કરવા માટે સૌથી પહેલા ઘૂંટણ વાળીને જમીન પર બેસો ધ્યાનમાં રાખો કે તમારા ઘૂંટણ એકબીજાને અડીને છે અને પગ નિતંબ પર આરામ કરે છે હવે શરીરને આગળ નમાવતી વખતે ધીમે ધીમે માથું જમીન પર રાખો હવે બંને હાથને માથા પર રાખીને સીધા આગળ રાખો અને હથેળીઓને જમીન પર રાખો ઓછામાં ઓછા 30 સેકન્ડ માટે આ સ્થિતિમાં રહો આ સરળ રીતે 4-5 વખત પુનરાવર્તન કરો.

ઉત્તાનાસન.આ આસન કરવા માટે સીધા ઉભા થઈને લાંબા શ્વાસ લો અને તમારા બંને હાથને ઉપરની તરફ ઉઠાવો હવે આગળ નમવું અને બંને હાથ વડે જમીનને સ્પર્શ કરવાનો પ્રયાસ કરો આ દરમિયાન તમારા ઘૂંટણ સીધા હોવા જોઈએ થોડીક સેકન્ડ માટે આ મુદ્રામાં રહો પછી હાથને ઉપર ખસેડો અને શ્વાસ છોડતી વખતે ધીમે ધીમે શરૂઆતની સ્થિતિમાં પાછા આવો આમ એક ચક્ર પૂર્ણ થશે આ સરળની 4-5 સાયકલ કરી શકાય છે.

ઊલટું.આ આસન કરવા માટે આ આસન કરવા માટે સૌપ્રથમ જમીન પર યોગ મેટ બિછાવો અને તેના પર તમારી પીઠ પર સૂઈ જાઓ હવે તમારા બંને હાથ અને પગને જમીન પર સીધા રાખો હવે ધીમે ધીમે બંને પગ ઉંચા કરો અને તમારા શરીરના ઉપરના ભાગને ફ્લોર પર રાખો તમારા બંને પગને 90 ડિગ્રીના ખૂણા સુધી ઉભા કરો આરામ માટે તમારા હિપ્સની નીચે ઓશીકું અથવા ધાબળો ફોલ્ડ કરો ખાતરી કરો કે તમારી પીઠ અને માથું ફ્લોર પર આરામ કરે છે હવે તમારી આંખો બંધ કરો અને ઓછામાં ઓછા ત્રણથી પાંચ મિનિટ સુધી આ સ્થિતિમાં રહો.

શવાસન.જમીન પર તમારી પીઠ પર સૂઈ જાઓ બંને પગ વચ્ચે અંતર રાખો અને હાથને બાજુમાં સીધા રાખો હથેળીઓને ઉપરની તરફ રાખો અને શરીરને ઢીલું રાખો તમારી આંખો બંધ કરો શ્વાસને સામાન્ય રાખો અને હવે તમારું સંપૂર્ણ ધ્યાન તમારા શ્વાસ પર કેન્દ્રિત કરો ઘણા સંશોધન મુજબ, શવાસન કરવાથી સ્લીપિંગ હોર્મોન્સ અને સ્લીપિંગ સેલ્સ સક્રિય થાય છે, જેના કારણે સારી ઊંઘ આવે છે શવાસન કરવું એકદમ સરળ છે. સૂતાં પહેલાં તમે આ આસનને તમારા રૂમમાં મેટ પર સરળતાથી કરી શકાય છે. જે લોકો પાસે મેટ ના હોય તો, તે આ આસનને પલંગ પર પણ કરી શકે છે.

Advertisement