શું બિયર પીવાથી પથરી દૂર થાય છે?જાણો શું કહે છે નિષ્ણાતો આ વિશે….

પથરીનો દુખાવો ખૂબ જ ખતરનાક છે જ્યારે તે ઊભી થાય છે ત્યારે માનવ સહનશક્તિ પણ જવાબ આપે છે આવી સ્થિતિમાં વ્યક્તિ માત્ર એટલું જ ઈચ્છે છે કે કંઈપણ કરીને તેની કિડનીમાંથી આ કીડની સ્ટોન નીકળી જાય જ્યારે પથરી કદમાં નાની હોય ત્યારે વધુ પાણી અને પદાર્થોનું સેવન કરીને તેને પેશાબ દ્વારા બહાર કાઢી શકાય છે પરંતુ જો આ પથ્થર કદમાં મોટો હોય તો ઓપરેશન જ એકમાત્ર વિકલ્પ બચે છે.

Advertisement

પથરીની સમસ્યા આજે એકદમ સામાન્ય બની ગઈ છે. આજે ઘણા લોકો તેનાથી પરેશાન છે. આમાં પણ પથરીની સમસ્યા સૌથી વધુ મહિલાઓમાં જોવા મળે છે. આ એક એવી સમસ્યા છે જે કોઈપણ ઉંમરના વ્યક્તિને થઇ શકે છે જ્યારે પથરીને લીધે દુઃખાવો થાય છે.

ત્યારે તે એકદમ અસહ્ય હોય છે તેનાથી બહુ જલ્દી છૂટકારો મેળવી શકાતો નથી જો તમને પથરીની સમસ્યા છે તો તમે તેનો દુઃખાવો અનુભવી શકો છો. જ્યારે આ સમસ્યા થાય છે ત્યારે વ્યક્તિને શું કરવું અને શું ના તેના વિશે કંઈ જ સમજાતું નથી. આવામાં લોકો બિયર પીવાની સલાહ આપે છે અને એવું કહે છે કે તેને પીવાથી પથરીના સ્ટોન બહાર નીકળી જાય છે.

કેટલાક લોકો પથરી દૂર કરવા માટે ઘણા ઘરેલું ઉપાય પણ અજમાવતા હોય છે ઈન્ટરનેટ આવા ઉપાયોથી ભરેલું છે આમાંથી એક ઉપાય સૌથી લોકપ્રિય છે અને તે છે બીયરનું સેવન કરવું તમે ઘણા લોકોના મોઢેથી પણ સાંભળ્યું હશે કે ભાઈ પથરી થઈ ગઈ હોય તો બીયર પીવાનું ચાલુ કરો બધા પત્થરો બહાર આવશે પણ શું ખરેખર આવું થાય છે શું બીયર તમને પત્થરોથી મુક્તિ આપી શકે છે આવો જાણીએ આ વિશે સત્ય.

જ્યારે બિયર પીવાની વાત આવે છે ત્યારે ઘણા લોકો ના મનમાં એ પ્રશ્ન ઊભો થાય છે કે શું બિયર પીવાથી હકીકતમાં પથરી બહાર નીકળી જાય છે શું તેનાથી કોઈ આડઅસર થાય છે? વળી બિયર ને ક્યારે અને કેટલી માત્રામાં તેનું સેવન કરવું જોઈએ? જો તમને પણ આવા અનેક પ્રકારના પ્રશ્નો આવી રહ્યા છે તો આજે અમે તમને આ બધા જ પ્રશ્નોનો યોગ્ય જવાબ આપીશું.

તમને જણાવી દઈએ કે પથરીની સમસ્યા બહારનું વધુ પડતું ભોજન, અશુદ્ધ પાણી, જંક ફૂડ, વધારે પ્રમાણમાં પેશાબ એકઠો થવા દેવો, વધારે પ્રમાણમાં મીઠું ખાવું, શરીરમાં પાણીની અછત, પાણીથી અંતર બનાવી રાખવું વગેરે થી પથરીની સમસ્યા સૌથી વધુ થાય છે. આ સિવાય જ્યારે શરીરમાં વધારે પ્રમાણમાં કેલ્શિયમ એકઠું થઇ જાય છે ત્યારે પણ પથરીની સમસ્યા થાય છે.

સંશોધન શું કહે છે રિસર્ચ અનુસાર જે લોકો બીયરનું સેવન કરે છે તેમને પથરી થવાની શક્યતા 41 ટકા ઘટી જાય છે તેનું કારણ એ છે કે બીયરનું સેવન કરવાથી તમને વધુ પેશાબ આવે છે શરીરમાં રહેલા તમામ ઝેરી તત્વો આ પેશાબ દ્વારા બહાર નીકળી જાય છે.આ રીતે બિયરમાંથી પથરી નીકળે છે નિષ્ણાતોના મતે જ્યારે તમે વારંવાર પેશાબ કરવા જાઓ છો ત્યારે કિડની પર દબાણ આવે છે.

આ દબાણને કારણે કિડની કે કિડનીમાંથી સ્ટોન નીકળી જાય છે જો કે પેશાબ દ્વારા માત્ર નાની પથરી દૂર કરવી શક્ય છે જો તમારી પાસે મોટી પથરી હોય તો તે પેશાબ દ્વારા બહાર આવવું શક્ય નથી.વધુ બીયર પથરીનું જોખમ વધારી શકે છે.જો કેટલાક વધુ રિસર્ચનું માનીએ તો વધુ બીયરનું સેવન કરવાથી પથરીની સમસ્યા હલ થવાને બદલે વધી શકે છે આ અભ્યાસ મુજબ જે લોકો બિયરનું વધુ પડતું સેવન કરે છ.

તેમનામાં પથરીની સમસ્યા થવાની શક્યતા વધી જાય છ તેનું કારણ એ છે કે વધુ માત્રામાં બીયર પીવાથી શરીરમાં ડીહાઈડ્રેશન થઈ શકે છે તે જ સમયે બીયરમાં ઓક્સાલેટ પણ હોય છે જેના કારણે શરીરમાં સ્ટોન બનવાનું જોખમ વધી જાય છે.પથરીથી છુટકારો મેળવવા માટે બીયર પીવી કે નહી.હવે ચાલો ઝડપથી નિષ્કર્ષ પર જઈએ જો તમે બિયરનું વધુ સેવન નથી કરતા તો તે તમારી કિડનીમાંથી પથરી દૂર કરવામાં મદદ કરી શકે છે

તેથી જો તમે પથરીની સમસ્યા માટે બીયર પી રહ્યા છો તો તેનું વધુ સેવન કરવાનું ટાળો નહીંતર આ રોગ વધી શકે છે માર્ગ દ્વારા પથરીને બહાર કાઢવા માટે વ્યક્તિએ વધુને વધુ પાણી પીતા રહેવું જોઈએ.પથરી દૂર કરવાના ઘરેલું ઉપાય. પથરી દૂર કરવાના અન્ય ઘરગથ્થુ ઉપચારની વાત કરીએ તો પથ્થરચટ્ટાના પાનનો રસ લીંબુનો રસ ડુંગળીનું સેવન ચુરા ગાજરનો રસ અનાનસનો રસ અને શેરડીનો રસ જેવી વસ્તુઓ ફાયદાકારક સાબિત થાય છે.

Advertisement