શુ તમને પણ રાત્રે પાર્ટનરના નસકોરાં તમારી ઊંઘ ખરાબ કરે છે,તો અત્યારે જ અપનાવી લો આ ઘરેલુ ઉપચાર….

નસકોરાને કારણે એકસાથે સૂતા લોકોની ઊંઘમાં ખલેલ પહોંચે છે અને આજકાલ આ સમસ્યા સામાન્ય બની ગઈ છે.આની પાછળ ઘણી સ્વાસ્થ્ય સમસ્યાઓ છે, પરંતુ તેનાથી છુટકારો મેળવવો સરળ નથી. કેટલીકવાર નસકોરા મારનારને પણ અકળામણનો સામનો કરવો પડે છે.આને દૂર કરવા માટે કેટલાક ઘરેલું ઉપાય પણ અપનાવી શકાય છે.

Advertisement

ઘણા લોકોને રાત્રે સૂતી વખતે નસકોરાંની તકલીફ હોય છે. નસકોરાં નહીં પણ આજુબાજુનાં લોકો ખૂબ પરેશાન થઈ જાય છે આ માટે તેઓ નસકોરાં વ્યક્તિને મોટેથી અવાજ આપે છે તેમને વારંવાર ઉભા કરે છે પરંતુ નસકોરાની સમસ્યા સમાપ્ત થઈ નથી તેથી નસકોરાંવાળી વ્યક્તિ શાંતિથી સૂઈ જાય છે પરંતુ તેની પાસે સૂઈ રહેલી વ્યક્તિ આખી રાત બગડે છે આવી સ્થિતિમાં જો તમને પણ નસકોરાની સમસ્યા હોય તો તમે તેનાથી છૂટકારો મેળવવા માટે કેટલાક ઘરેલું ઉપાય અપનાવી શકો છો.

કેમ આવે છે નસકોરા.આમ ધારણા આ છે કે નસકોરા વધારે થાકના કારણ આવે છે.પરંતુ તેમ નથી.શ્વાસ માં રૂકાવટ આવાની મુખ્ય કારણ છે.જ્યારે વ્યક્તિ સુવે છે તો તેનું મોઢું અને નાકના અંદરથી હવા બરાબર રીતે નથી નીકળતી.આ કારણ છે કે નસકોરા ની સ્થિતિ ઉત્પન્ન થવા લાગે છે.અમુક લોકોમાં નાકના હાડકા વાકા હોવાથી શ્વાસ લેવામાં તકલીફ હોવાથી નસકોરા સમસ્યા થાય છે.નસકોરા સ્વાસ્થ્ય માટે મુશ્કિલ પણ હોય શકે છે.જો તેનો સમય પર ઈલાજ ન થાય તો સ્લીપ એન્પિયા ની સમસ્યા થઈ શકે છે. આ સમસ્યા તમારી ઊંઘ માં રૂકાવટ તો કરે છે સાથે શરીરમાં પણ નુકશાન પણ પહોંચાડે છે.પરંતુ તમારે ઉદાસ થવાની જરૂર નથી.કારણ કે તમે રોજ જાતને 5 મિનિટ આપીને આ સમસ્યાથી સહેલાઈથી બચી શકો છો.અમે એક યોગના વિશે વાત કરી રહ્યા છે જેને ફક્ત 5 મિનિટ કરવાથી તમે નસકોરા ની સમસ્યાથી છુટકારો મળી શકે છે.આ યોગનું નામ ઉજ્યાયી પ્રાણાયામ છે.

ચાલો આપણે જાણીએ તે કયા ઘરેલું ઉપાય છે એલચી આ સમસ્યાથી છૂટકારો મેળવવા માટે ઈલાયચી એક ઉપચાર છે. કારણ કે જો તમે એલચી ખાશો તો તમારું બંધ નાક ખુલે છે અને તમારી નસકોરાની સમસ્યા સમાપ્ત થઈ જાય છે. આ કિસ્સામાં, રાત્રે સૂતા પહેલા એક એલચી ખાવી, નસકોરાથી રાહત મળશે. એલચી પાઉડરનો ઉપયોગ આખા એલચીને બદલે કરી શકાય છે.

એક ગ્લાસ પાણીમાં એક ચમચી ઇલાયચી પાવડર મિક્સ કરો અને સૂવાના સમયના અડધો કલાક પહેલાં તેનું સેવન કરો દેશી ઘી દેશી ઘીના ઉપયોગથી નસકોરાની સમસ્યા પણ દૂર થઈ શકે છે. ઘેર ઉગાડવામાં આવેલા દેશી ઘીમાં ઘણી ઑષધીય ગુણો હોય છે, જે સરળતાથી નાક ખોલે છે અને નસકોરાની સમસ્યાને દૂર કરે છે આ માટે રાત્રે સૂતા પહેલા ઘી ને હળવા ગરમ કરો અને એક ડ્રોપ નાકમાં નાખો. ધ્યાનમાં રાખો.

હળદર.સ્વાસ્થ્ય અને ત્વચા માટે ફાયદેમંદ માનવામાં આવતી હળદરથી નાક પણ સાફ કરી શકાય છે.જો નાક સાફ હશે તો તમે સારી રીતે શ્વાસ લઈ શકશો અને તેનાથી નસકોરા પણ ઓછા આવશે.રાત્રે સુતા પહેલા હળદર વાળું દૂધ પીવો.

ઓલિવ ઓઈલ.જેને શ્વાસ લેવામાં ઘણી વાર તકલીફ થતી હોય તેઓ નાકમાં ઓલિવ ઓઈલ નાખીને તેને સાફ કરી શકે છે. રાત્રે સૂતા પહેલા આના થોડા ટીપા નાકમાં નાખીને સૂઈ જાઓ અને આમ કરવાથી ધીરે ધીરે નસકોરાની સમસ્યા દૂર થઈ જશે.

દેશી ઘી.નિષ્ણાતોના મતે નાક બંધ થવાથી કે તેની સાફસફાઈ ન થવાના કારણે પણ નસકોરા આવવા લાગે છે. આવી સ્થિતિમાં નાક સાફ કરવા માટે દેશી ઘીની મદદ પણ લઈ શકાય છે. સુતા પહેલા નાકમાં હૂંફાળા દેશી ઘીના થોડા ટીપાં નાખો.નસકોરાની સમસ્યા થોડા દિવસોમાં દૂર થઈ શકે છે.

આ કાર્યો દરરોજ રાત્રે કરો થોડા દિવસો પછી તમે નસકોરાની સમસ્યાથી મુક્ત થશો ઓલિવ તેલ નસકોરાની સમસ્યામાંથી છૂટકારો મેળવવા ઓલિવ તેલ પણ ખૂબ ફાયદાકારક છે. મહેરબાની કરીને કહો કે જો તમે ઓલિવ તેલનો ઉપયોગ કરો છો, તો નાકમાં હવા આવવાની કોઈ સમસ્યા નહીં થાય. તેથી તમે નસકોરાથી છુટકારો મેળવશો. ધ્યાનમાં રાખો.

ઓલિવ તેલમાં થોડું મધ નાખો અને તેમાં એક-બે ગલ્પ લો, દરરોજ આમ કરવાથી નસકોરાની સમસ્યાથી ઝડપી રાહત મળશે લસણ તેમ છતાં લસણ એ ઘણી સમસ્યાઓ માટેનો ઉપચાર છે, તે જ રીતે નસકોરાથી રાહત મળે તે માટે લસણથી મોટી કોઈ દવા નથી. બધા ઘરના રસોડામાં મળી આવેલી આ એક નાની વસ્તુ તમારા નસકોરાને ચપટીમાં અદૃશ્ય કરી દેશે રાત્રે સૂતા પહેલા એક કે બે લસણની લવિંગ ખાઓ અને આ પછી પાણી પીવો. કેટલાક દિવસો સુધી આ કરવાથી નસકોરાની સમસ્યા સમાપ્ત થશે.

આ કરવાથી ગળામાં રહેલા પેરથાયારોડ ગ્લેન્ડ પણ દુરસ્ત રહે છે.આ ગાળા થી બળગમ ને હટાવે છે અને ફેફસાની બીમારીઓને પણ દૂર કરે છે.આના સિવાય આ સાયનસ માં પણ ખૂબ ફાયદાકારક હોય છે અને અમુક મહિલાઓ ને સાયનસ ની સમસ્યાના કારણ નસકોરા આવે છે.જો તમે નસકોરા ની સમસ્યાથી હેરાન છો તો દરરોજ તમારી જાતને ફક્ત 5 મિનિટ જરૂર આપો.એટલે તમે આ યોગાસન ને કરી શકો.

Advertisement