પુરુષો થઈ જાવ સાવધાન,પુરૂષોને પણ થઈ રહી છે સ્તન કેન્સરની બીમારી….

સ્તન કેન્સર સામાન્ય રીતે માત્ર મહિલાઓને જ થાય છે પરંતુ પુરુષોને પણ આ રોગ થઈ શકે છે ઘણા લોકો માને છે કે પુરુષોને આ રોગ થઈ શકતો નથી પરંતુ ડોકટરો કહે છે કે કેન્સરના કોષો પુરુષોની છાતીની નળીઓ અને ગ્રંથીઓમાં વૃદ્ધિ કરી શકે છે તરુણાવસ્થા પછી એટલે કે 10-11 વર્ષની ઉંમર છોકરીઓના સ્તનમાં ફેરફાર શરૂ થાય છે અને તેમનામાં તે નળીઓ બનવા લાગે છે જે દૂધને સ્તનની ડીંટી સુધી લઈ જાય છે સ્ત્રીઓમાં સ્તન કેન્સર આ નળીઓમાં શરૂ થાય છે પરંતુ છોકરાઓ અને પુરુષોમાં પણ સ્ત્રી હોર્મોન્સ ઓછી માત્રામાં હોય છે જોકે ઝારખંડમાં પુરુષોમાં સ્તન કેન્સરના કેસ નોંધાયા છે.

Advertisement

મળતી માહિતી મુજબ છેલ્લા દસ વર્ષમાં ઝારખંડમાં પુરૂષોમાં સ્તન કેન્સરના 20 કેસ નોંધાયા છે પરંતુ ડોકટરો રોગના પ્રારંભિક તબક્કામાં તેને પકડી શક્યા ન હતા જ્યારે રોગ તેના અંતિમ તબક્કામાં પહોંચ્યો ત્યારે તેની જાણ થઈ અને દર્દીઓનો જીવ બચાવી શકાયો નહીં મોટાભાગના લોકો માનવા તૈયાર નથી કે પુરુષોને સ્તન કેન્સર થઈ શકે છે પરંતુ વિશ્વભરમાં આ અંગે ઘણાં સંશોધનો થયા છે અને ડોક્ટર્સનું કહેવું છે કે પુરુષોને બ્રેસ્ટ કેન્સર થાય તે આશ્ચર્યની વાત નથી.

તાજેતરમાં ઝારખંડના બારાદીહમાં રહેતા 50 વર્ષીય સંજય સિંહને સ્તન કેન્સર હોવાનું નિદાન થયું છે તેઓ લાંબા સમયથી છાતી અને પેટમાં દુખાવાની બીમારીથી પીડાતા હતા એસિડિટી અને ગેસની તેમની સારવાર ચાલુ હતી પરંતુ જ્યારે આ સમસ્યા વધી ત્યારે તેને નિષ્ણાત ડોક્ટરને બતાવ્યો તપાસમાં જાણવા મળ્યું કે તેની છાતીમાં એક ગઠ્ઠો બન્યો હતો જ્યારે તેની બાયોપ્સી કરવામાં આવી ત્યારે જાણવા મળ્યું કે તેની પાસે કેન્સરના કોષો છે જે સતત વધી રહ્યા છે કેન્સરની પુષ્ટિ થયા પછી તેણે મુંબઈની ટાટા મેમોરિયલ કેન્સર હોસ્પિટલમાં સારવાર શરૂ કરી ત્યાં ડોક્ટરોએ ઓપરેશન કરીને કેન્સરયુક્ત ગઠ્ઠો કાઢી નાખ્યો પરંતુ 5 વર્ષ પછી તેને ફરીથી આ સમસ્યા થઈ હવે તેને ફરીથી સારવાર આપવામાં આવી રહી છે.

જો તમારી છાતી પર ગઠ્ઠો રચાય છે, તો તેને અવગણશો નહીં. તે સ્તન કેન્સરનું લક્ષણ હોઈ શકે છે. આ ગઠ્ઠો સ્તનની ડીંટડીની આજુબાજુ છે. સામાન્ય રીતે, આ ગઠ્ઠોમાં કોઈ પીડા હોતી નથી, પરંતુ તે સ્પર્શ કરવામાં સખત હોય છે. જેમ કે કેન્સર આગળ વધે છે, તેની સોજો ગળામાં ફેલાય છે. જોકે મોટાભાગના ગઠ્ઠો કેન્સરનું લક્ષણ નથી, પરંતુ જો તમને આવી કોઈ ફરિયાદ હોય તો ચોક્કસપણે ડોક્ટરનો સંપર્ક કરો.

રાંચીમાં સ્તન કેન્સરનો એક પુરુષ દર્દી પણ જોવા મળ્યો હતો જેની જમશેદપુરની હોસ્પિટલમાં સારવાર ચાલી રહી છે ટાટા કેન્સર હોસ્પિટલના ડોકટરોની ટીમ તેના પર સંશોધન કરી રહી છે ડોક્ટર્સનું કહેવું છે કે પુરૂષોમાં બ્રેસ્ટ કેન્સરના કેસ ઘણા ઓછા છે તેથી લોકો તેના પર ધ્યાન આપતા નથી પરંતુ છાતીમાં કોઈપણ પ્રકારના અસામાન્ય દુખાવાની અવગણના ન કરવી જોઈએ જો કોઈપણ પ્રકારની ગાંઠ દેખાય તો ખાસ કાળજી લેવી જોઈએ.

સ્તન કેન્સરમાં, ત્વચામાંથી જ ગાંઠ નીકળે છે, આવી સ્થિતિમાં, કેન્સર વધે છે, સ્તનની ડીંટી પર ખુલ્લો ઘા દેખાય છે. આ ઘા પિમ્પલ જેવો દેખાય છે. આ સિવાય બગલમાં ગઠ્ઠો અથવા છાતીની ત્વચાના રંગમાં ફેરફાર જેવા લક્ષણો પણ પુરુષોમાં સ્તન કેન્સરની નિશાની હોઈ શકે છે.

અંદર સ્તનની ડીંટડી.ઉપરાંત, સ્તનની અંદર એક પટ છે. આ કિસ્સામાં, સ્તનની ડીંટી અંદરની તરફ જાય છે. સ્તનની ડીંટીના ભાગની આજુબાજુની ત્વચા સુકાવા માંડે છે અને ફોલ્લીઓ પણ શરૂ થાય છે.

પ્રિવેન્ટિવ હેલ્થકેર એક્સપર્ટ કંચન નાયકવાડીનું કહેવું છે, “મોટાભાગના પુરુષોમાં સ્તન કેન્સરનો રોગ-નિદાન મહિલાઓની સરખામણીમાં વિકસિત સ્તર પર હોય છે. મેદસ્વી અને હાઈ બ્લડપ્રેશર સ્તન કેન્સર માટે મોટો ખતરો છે. જીવનશૈલીમાં પરિવર્તન લાવીને કોઈ પણ ખતરાને ઘટાડી શકાય છે. શરુઆતમાં ખબર પડી જવી જોઈએ અને ઝડપથી તેનો ઈલાજ કરાવવો જોઈએ. આ પુરુષ સ્તન કેન્સરના મામલામાં ઘટાડો કરવાની સોથી સારી ટેક્નિક છે.

તે સ્ત્રી હોય કે પુરુષ, સ્તન કેન્સર ની સારવાર બંને માટે સમાન છે તેની સારવાર ના ત્રણ રસ્તાઓ છે. પ્રથમ સારવાર માં, દર્દી નું ઓપરેશન કરવા માં આવે છે અને છાતી માંથી ગઠ્ઠો દૂર થાય છે. તે જ સમયે, બીજી સારવાર માં કીમોથેરાપી કરવા માં આવે છે, જેમાં દવાઓ દ્વારા કેન્સર ને નાશ કરવાનો પ્રયાસ કરવા માં આવે છે રેડિયેશન થેરેપી જે ત્રીજા પ્રકાર ની સારવાર માં આપવા માં આવે છે. કેન્સર ની સારવાર ઉચ્ચ એનર્જી ના એક્સ-રે અથવા ગામા કિરણો દ્વારા કરવા માં આવે છે.

Advertisement