તમારી માટે ખુબજ જરૂરી છે વીર્ય વિશે આ વાતો જાણવી….

વીર્ય વિશે એવી ઘણી બાબતો છે, જે પ્રજનનનું માધ્યમ છે, જે કદાચ તમે નહીં જાણતા હોવ. એક સ્વસ્થ માણસ એક સેકન્ડમાં 1500 શુક્રાણુ કોષો ઉત્પન્ન કરી શકે છે, તમે કદાચ આ જાણતા હશો, પરંતુ તમે તેનાથી સંબંધિત જૈવિક વસ્તુઓ સિવાય તેના ઘણા ફાયદાઓ વિશે ભાગ્યે જ જાણતા હશો. ચાલો જાણીએ.

Advertisement

સ્પર્મ મહિલાઓમાં ડિપ્રેશનની ફરિયાદ દૂર કરે છે.ફર્ટિલિટી એક્સપર્ટ ડો. શુક્રાણુ ઓક્સિટોસિન, પ્રોસ્ટાગ્લાન્ડિન્સ અને સેરોટોનિનને વધારે છે, જે મૂડને ફ્રેશ કરે છે અને રોગપ્રતિકારક શક્તિ વધારે છે.

પ્રજનનક્ષમતા વધારે છે.વૈજ્ઞાનિકોએ શોધી કાઢ્યું છે કે વીર્યમાં રહેલું પ્રોટીન સ્ત્રીઓના મગજને હોર્મોનલ સિગ્નલ આપે છે, જેના કારણે અંડાશયમાંથી ઇંડા બહાર આવે છે. સિદ્ધાંત મુજબ, વીર્ય ગર્ભાશયમાં 5 દિવસ સુધી રહી શકે છે.

વીર્ય લાંબુ જીવતું નથી. એવી માન્યતા છે કે વીર્ય લાંબા સમય સુધી જીવે છે. સ્ખલન સમયે લગભગ 300-500 મિલિયન શુક્રાણુઓ બહાર આવે છે, જે પોતાની રીતે જાય છે.આમાંથી મોટાભાગના એક કલાકમાં નિષ્ક્રિય થઈ જાય છે. 5 થી 10 ટ્યુબ સુધી પહોંચવામાં સક્ષમ છે, પરંતુ તેમાંથી મોટા ભાગના લાંબા સમય સુધી જીવતા નથી.

વીર્ય ત્વચા માટે સારું છે.આ એક અફવા છે જે સાચી લાગે છે. ઝિંક, વિટામિન સી, કોલેજન, એમિનો એસિડ ધરાવતા શુક્રાણુ યુવાનો માટે અમૃત સમાન છે. આ તત્વોના કારણે નોર્વેની એક કંપનીએ આ સંયોજનો દ્વારા ફેસ ક્રીમ તૈયાર કરી છે, જેનું નામ સ્પર્મિન છે. કંપની અનુસાર, શુક્રાણુ વૃદ્ધત્વની પ્રક્રિયાને 20% સુધી ધીમી કરી શકે છે.

શુક્રાણુ ઇજેક્યુલેટરી ડક્ટમાંથી પસાર થાય છે અને પ્રોસ્ટેટ ગ્રંથિ કહેવાતા શુક્રાણુના વેસિકલ્સ અને બલ્બોરેથ્રલ ગ્રંથીઓમાંથી મુક્ત થતા પ્રવાહી સાથે વીર્ય રચે છે. બલ્બોરેથ્રલ ગ્રંથીઓ તેને લુબ્રિકેટ કરવા માટે મૂત્રમાર્ગના લ્યુમેનમાં પાણીયુક્ત સ્પષ્ટ સ્ત્રાવ કરે છે. માનવ વીર્યના પ્લાઝ્મામાં જૈવિક અને અજૈવિક ઘટકોનો જટિલ ક્રમ હોય છે. મોટા ભાગનું વીર્ય સફેદ હોય છે, પરંતુ ગ્રે અથવા તો પીળાશ પડતા વીર્ય સામાન્ય હોઈ શકે છે. વીર્યમાં લોહી ગુલાબી અથવા લાલ રંગનું હોઈ શકે છે.

જેને હેમેટોસ્પર્મિયા કહેવામાં આવે છે અને તે તબીબી સમસ્યાઓનું કારણ બની શકે છે, જો તે તરત જ દૂર ન થાય, તો ડૉક્ટરની સલાહ લેવી જોઈએ.વીર્યમાં લગભગ 60 ટકા સેમિનલ વેસિકલ્સ, 30 ટકા પ્રોસ્ટેટ ગ્રંથિમાંથી સ્ત્રાવ થાય છે અને માત્ર 10 ટકા શુક્રાણુ અંડકોષમાં બને છે એટલે કે વીર્ય. આ વીર્ય આ વીર્યમાં તરતા રહે છે.નીચે લટકતા અંડકોષમાં વીર્ય ઉત્પન્ન થાય છે. પુરૂષ જનનેન્દ્રિયો. તેનું કારણ એ છે કે શુક્રાણુના ઉત્પાદન માટે શરીરમાંથી થોડું ઓછું તાપમાન જરૂરી છે.

શુક્રાણુ કયા વયના તબક્કે રચાય છે.વીર્ય બાળપણથી બનતું નથી, જ્યારે તમે 11 વર્ષથી ઉપરના હો ત્યારે તે બનવાનું શરૂ થાય છે. અને આમાં ઝડપ તમારા કિશોરાવસ્થામાં પહોંચવામાં આવે છે, જ્યારે તમે 17 વર્ષની ઉંમરે પહોંચો છો. એટલે કે, આ શુક્રાણુઓ કિશોરાવસ્થાથી જ બનવાનું શરૂ કરે છે અને સમગ્ર જીવન દરમિયાન બનવાનું ચાલુ રાખે છે. અંડકોષમાંથી બહાર આવ્યા પછી લગભગ એક મહિના સુધી શુક્રાણુ તેના ઉપરના ભાગમાં સક્રિય રહી શકે છે, જ્યાં સુધી શુક્રાણુની રચનાની સમગ્ર પ્રક્રિયાનો સંબંધ છે, તો પછી તે લગભગ 72 દિવસ લે છે.તેમાં સમય લાગે છે. શુક્રાણુઓના નિર્માણમાં આપણા મગજની કફોત્પાદક ગ્રંથિ, એફએસએચ હોર્મોન અને ટેસ્ટોસ્ટેરોન હોર્મોન, વૃષણમાંથી નીકળતા ટેસ્ટોસ્ટેરોન હોર્મોન વગેરે મહત્વની ભૂમિકા ભજવે છે, તેથી આ હોર્મોન્સની ઉણપને કારણે શુક્રાણુઓ ઉત્પન્ન થતા નથી. રચવામાં સક્ષમ.

શુક્રાણુઓની રચનામાં તાપમાનનું મહત્વ.શુક્રાણુઓનું ઉત્પાદન અંડકોષમાં જ શરૂ થાય છે.અંડકોશમાં બે ગ્રંથીઓ છે, શિશ્નની નીચે અંડકોશની કોથળી. અંડકોષ શરીરની બહાર લટકતા હોય છે, કારણ કે તે તાપમાન પ્રત્યે ખૂબ જ સંવેદનશીલ હોય છે. તંદુરસ્ત શુક્રાણુઓને અસરકારક રીતે ઉત્પન્ન કરવા માટે તેઓ 34 ° સે તાપમાને રહેવું જોઈએ.

તે શરીરના સામાન્ય તાપમાન કરતા લગભગ ચાર ડિગ્રી ઠંડુ છે. એકવાર શુક્રાણુ ઉત્પન્ન થઈ જાય, તે બંને વૃષણના એપિડીડિમિસમાં એકત્રિત થાય છે. તમને જણાવી દઈએ કે એપિડીડાયમિસ છ મીટર લાંબી મીણની નળી છે. વીર્ય બહાર નીકળતા પહેલા, શુક્રાણુઓ ઉપરની તરફ આવે છે અને વીર્યમાં ભળી જાય છે, પરંતુ વીર્યમાં શુક્રાણુઓની સંખ્યા લાખોમાં છે પરંતુ દરેક સ્ખલનમાં માત્ર એક શુક્રાણુ દરેક ઇંડાને ફળદ્રુપ કરી શકે છે.

વીર્યનું એક લોહીનું ટીપું 100 ટીપા બરાબર છે શું તે સાચું છે?. તમે આ માન્યતા ઘણી સાંભળી હશે કે વીર્યનું એક ટીપું લોહીના 100 ટીપા જેટલું હોય છે, ચાલો તેના વિશે જાણીએ કે તે સાચું છે કે તેને આ રીતે બનાવવામાં આવ્યું છે, આ વાતો લોકોના મગજમાં એટલી બધી ઘર કરી ગઈ છે કે જીવનભર તેમની સેક્સ લાઈફ ભયના પડછાયામાંથી પસાર થાય છે. વાસ્તવમાં આવી માન્યતાઓ આજથી નહીં પણ દાયકાઓથી ચાલી રહી છે.ડોક્ટરના કહેવા પ્રમાણે, તેણે જે સાંભળ્યું તેના આધારે માણસે મનમાં એ વાત બેસાડી દીધી કે વીર્યનું એક ટીપું લોહીના 100 ટીપા જેટલું હોય છે અને એક લોહીનું ટીપું અડધો ગ્લાસ જ્યુસ બરાબર છે.

જ્યારે નબળાઈના બે કારણો છે. એક, જ્યારે ડિસ્ચાર્જ એટલે કે સ્ખલન થાય છે, ત્યારે શરીરની બધી ચેતા ક્રિયામાં આવે છે. આ પછી, તમને જે થાક આવે છે, તે કુદરતી રીતે આવે છે અને તે થોડા સમય માટે જ થાય છે. પરંતુ આ પછી તમને તાજગી મળે છે.સત્ય એ છે કે આ ન તો આયુર્વેદમાં લખ્યું છે કે ન તો કામસૂત્રમાં.વીર્ય અને રક્ત વચ્ચે કોઈ સંબંધ નથી. વીર્ય 24 કલાક બને છે.રક્ત અને વીર્ય વચ્ચે એવો કોઈ સંબંધ નથી. બંને અલગ અલગ રીતે બનાવવામાં આવે છે, બંને પ્રવાહી કોઈપણ રીતે સમાન નથી.

Advertisement