તમારું વીર્ય રોકી રાખતા હોય તો સાવધાન, પરિણામ આવશે ખૂબ ખરાબ…

વીર્યનો વેગ શું છે અને વીર્યનો વેગ રોકવો એ આપણા સ્વાસ્થ્ય માટે કેવી રીતે હાનિકારક છે, આજના લેખમાં અમે તમને વીર્યનો વેગ રોકવાના ગેરફાયદા વિશે માહિતી આપીશું.વીર્યનો વેગ બંધ થવાથી કિડનીમાં સોજો, શિશ્નમાં દુખાવો,મૂત્રાશયમાં દુખાવો.અને શુક્રાણુઓ પર ખરાબ અસર કરે છે.

Advertisement

આવો જાણીએ વીર્યનો વેગ રોકવાના ગેરફાયદા વિશે.સ્પર્મ એ એક પ્રકારનો રસ છે જે 24 કલાક સુધી આપણા શરીરમાં બનતો રહે છે.જે રીતે પેશાબને શરીરમાં ઉત્પન્ન થતો અટકાવી શકાતો નથી તેવી જ રીતે વીર્યને બનતા રોકી શકાતો નથી.જ્યારે તમારા શરીરમાં શુક્રાણુ સતત બને છે, ત્યારે તેને પણ છોડવાની જરૂર છે.જો તમે સમાગમ કે હસ્તમૈથુન ન કરો તો તે સ્વપ્ન કે નિદા મૈથુનમાંથી નીકળી જાય છે.

આ રીતે સ્ખલનની ગતિને વીર્ય વેગ કહે છે.અને તેને રોકવાથી અનેક પ્રકારના નુકસાન થાય છે.વીર્ય કે વીર્યનો વેગ રોકવો તે નીચેની રીતે આપણા માટે નુકસાનકારક છે.જ્યારે તમે વીર્યને બહાર આવતા અટકાવો છો, ત્યારે તે મૂત્રાશય પર દબાણ લાવે છે.

આ એટલા માટે છે કારણ કે મૂત્રાશય તે સ્થાનની નજીક સ્થિત છે જ્યાં તમારું શુક્રાણુ ઉત્પન્ન થાય છે. પેશાબ અને વીર્યની નળીઓ એક જ છે.જ્યારે તમારા શરીરને વધુ પડતું વીર્ય મળે છે અને તેને બહાર આવતા અટકાવે છે, ત્યારે તે મૂત્ર માર્ગને અસર કરે છે.જેના કારણે મૂત્રાશયમાં દુખાવો થાય છે અને તે અનેક પ્રકારની સમસ્યાઓનું કારણ બને છે.

આપણા શરીરમાં કીડની શુક્રાણુ ઉત્પાદન ક્ષેત્રની બરાબર ઉપર હોય છે.જ્યારે તમે વીર્ય પકડી રાખો છો, ત્યારે તમારી કિડની પર દબાણ આવે છે.આ દબાણને કારણે કિડનીમાં સોજો આવે છે જે ગંભીર રોગ તરફ દોરી શકે છે. એટલા માટે તમારે વીર્યના પ્રવાહને ક્યારેય રોકવો જોઈએ નહીં.

પુરુષોની પ્રજનન ક્ષમતા તંદુરસ્ત શુક્રાણુઓ પર આધારિત છે.પુરૂષોના વીર્યમાં શુક્રાણુ જોવા મળે છે,જેમાંથી સ્ત્રી ગર્ભવતી બને છે.વીર્ય સ્ખલનમાં, જ્યારે તમારા શરીરમાંથી વીર્ય બહાર આવે છે, ત્યારે બધા શુક્રાણુ તેની સાથે બહાર આવે છે અને તમારા શરીરમાં ફરીથી નવા શુક્રાણુઓ બનવા લાગે છે.

પરંતુ જ્યારે તમારા શિશ્નમાંથી વીર્ય બહાર આવે છે અને તમે તેને રોકવાનો પ્રયાસ કરો છો, તો તે શુક્રાણુની ગુણવત્તાને અસર કરે છે.વીર્યનું આ તણાવ સ્ખલન પછી સમાપ્ત થાય છે. જ્યારે તમે સેક્સ દરમિયાન વીર્યનું સ્ત્રાવ બંધ કરો છો, તો તેનાથી તમારા શિશ્નમાં દુખાવો થાય છે.

જો કે તમે સંભોગ દરમિયાન ઉત્તેજના અને આનંદને કારણે આ દુખાવો જાણતા નથી પરંતુ આ પીડા પછીથી અનુભવી શકાય છે શિશ્નની આ પીડા પાછળથી કોઈ મોટી મુશ્કેલી ઊભી કરી શકે છે.તેથી વીર્યના વેગને રોકવાનો પ્રયાસ ન કરો.લાંબા સમય પછી તમારા શરીરમાં વીર્યનો પ્રવાહ બંધ કરવાથી તમને અન્ય પ્રકારના નુકસાન થઈ શકે છે. મગજ પર દબાણ, પેલ્વિક પીડા, અંડકોષમાં દુખાવો અને સોજો.

કામસમસ્યાઓમાં પુરુષો માટે એક સૌથી મોટો સવાલ હોય છે વીર્યનો. મોટા ભાગના પુરુષો વીર્યને પોતાના પુરુષાતન સાથે જોડતા હોય છે. એટલે જ તેમને વીર્યની ક્વૉન્ટિટી અને રંગ-રૂપમાં આવતાં પરિવર્તનો વખતે ચિંતાનો પાર નથી રહેતો. વીર્ય વહાવી દેવાથી માણસ નબળો થઈ જાય છે એ માન્યતા હજીયે જુનવાણી વિચાર ધરાવતા પુરુષોમાં દૃઢ છે. કેટલીક ભ્રામક માન્યતાઓ છે કે – વીર્ય ખૂબ જ ઉપયોગી, અતિઉપયોગી ચીજ છે.કુદરતી શારીરિક પ્રવાહી

વીર્ય નીકળવું એ સાહજિક અને સામાન્ય શારીરિક ક્રિયા છે. પેશાબ, થૂંક, આંસુ, મળ કે નાકમાંથી નીકળતા લીંટ જેવું જ એ એક નૅચરલ પ્રવાહી છે. આ બધી ચીજો શરીરમાંથી બહાર નીકળતી રોકી નથી શકાતી. વ્યક્તિ રોકવાનો પ્રયત્ન કરે તો પણ એ પોતાની મેળે બહાર નીકળી જાય છે. વીર્ય નીકળી જવાથી ખલાસ નથી થઈ જતું. બન્ને અંડકોષમાં વીર્ય સતત બનતું જ રહે છે.

અન્ય ઉત્સર્ગદ્રવ્યોની જેમ વીર્યને પણ શરીરમાં સંઘરી નથી શકાતું.વીર્યનો મુખ્ય ઉપયોગ માત્ર અને માત્ર ગર્ભધારણ માટે જ છે. ઉપરાંત એ વ્યક્તિના અંગત આનંદ સાથે સંકળાયેલી બાબત છે. એમાં મુખ્યત્વે બે ચીજો છે : શુક્રાણુ અને ફ્લુઇડ. શુક્રાણુ બન્ને અંડકોષમાં પેદા થાય છે, જ્યારે ફ્લુઇડ પ્રોસ્ટેટ ગ્રંથિમાંથી નીકળે છે. વીર્યરૂપે જે સફેદ પ્રવાહી નીકળે છે એમાં શુક્રાણુની માત્રા એક ટકો હોય છે. બાકીનું માત્ર પ્રવાહી હોય છે જે શુક્રાણુઓનું વહન કરવાનું કાર્ય કરે છે.

સ્ત્રાવમાં થતાં પરિવર્તનોવીર્યનો રંગ, માત્રા અને થિકનેસ સાથે તેના પાર્ટનરનો સંતોષ કોઈ જ રીતે સંકળાયેલો નથી હોતો. વધુ માત્રામાં અને ગાઢું વીર્ય નીકળે પછી પણ પાર્ટનરને સંતોષ ન મળે એવું બની શકે છે. સામાન્ય રીતે યંગ એજમાં એનો રંગ સફેદ અને ગાઢો હોય છે. વય વધતાં વીર્યનો રંગ પીળાશ પડતો સફેદ થઈ શકે છે અને એની ઘટ્ટતા ઘટે છે. યુવાનીમાં વીર્યની ક્વૉન્ટિટી વધારે હોય છે

અને એ પછી ઓછી થતી જાય છે. યુવાનીમાં ઘટ્ટતા વધારે હોય છે અને સમય જતાં થિકનેસ ઘટતી જાય છે.કલર, ક્વૉન્ટિટી અને થિકનેસ મુખ્યત્વે ત્રણ ચીજોમાં અવારનવાર વેરિયેશન થતું રહે છે. આ બધી ચીજો ત્રણ બાબતો પર આધારિત છે. એક છે ઉંમર અને ઉંમર પ્રમાણે હૉમોર્ન્સમાં આવતું પરિવર્તન.

બીજું, બે મૈથુન અથવા હસ્તમૈથુન વચ્ચેનો સમયગાળો અને ત્રીજું, સેક્સ્યુઅલ ઉત્તેજનાનું પ્રમાણ. એક જ ઉંમરે વારંવાર બે વીર્યસ્ખલનમાં વીર્યના કલર, ક્વૉન્ટિટી અને થિકનેસમાં વેરિયેશન જોવા મળે તો એની પાછળ ઉત્તેજનાનું પ્રમાણ અને મૈથુન વચ્ચેનો સમયગાળો જવાબદાર હોય છે. બે મૈથુન વચ્ચેનો સમયગાળો વધારે હોય તો વીર્ય જાડું અને વધારે માત્રામાં હોય છે.

શરીરમાં સંગ્રહાઈ નથી શકતું જે માણસ વીર્ય ટકાવી રાખે છે તે લાંબું જીવી શકે છે અથવા તાકતવર અને ઍથ્લીટ બની શકે છે એ એક મોટી ભ્રમણા છે. નહીંતર દુનિયાભરના બ્રહ્મચારીઓ લાંબું જીવતા હોત અથવા તો ઍથ્લીટ્સ હોત. વીર્યને રોકી રાખવાનો પ્રયત્ન કરવામાં આવે તો પણ એ ટકી નથી શકતું. સ્વપ્નસ્રાવ દરમ્યાન નીકળતા વીર્યમાં એક ગ્લાસ લીંબુપાણી જેટલી એનર્જી હોય છે.

વીર્ય માટે આટલી ગ્રંથિઓ કેમ?કોઈ બાળક પોતાના આંખ, કાન, નાક, હાથ, પેટને અડે તો પેરન્ટ્સ કંઈ નથી કહેતા; પરંતુ જો તે પોતાનાં જનનાંગોને સ્પર્શ કરે તો તરત કહેવામાં આવે છે કે એ ગંદું છે, ત્યાં ન અડાય. આને કારણે નાનપણથી બાળકો શીખતાં આવ્યાં છે કે ઇન્દ્રિય એ કંઈક ખાસ છે. એટલે જ એમાંથી નીકળતી ચીજ પણ કંઈક સ્પેશ્યલ છે. આ માન્યતાને કારણે જ્યારે વીર્ય નીકળે ત્યારે વ્યક્તિ એવું માની બેસે છે કે તેનામાં રહેલી ખાસ ચીજ નીકળી ગઈ છે એને કારણે તેનું સત્વ ખલાસ થઈ ગયું છે.

Advertisement