ઉત્તર ભારતમાં ઠંડી-ધુમ્મસનો ડબલ એટેક, જાન્યુઆરીમાં વરસાદે 122 વર્ષનો રેકોર્ડ તોડ્યો….

ઉત્તર ભારતમાં કડકડતી ઠંડીએ જનજીવન મુશ્કેલ બનાવી દીધું છે. પહાડી વિસ્તારોમાં હિમવર્ષા થઈ રહી છે, જ્યારે મેદાની રાજ્યોમાં વરસાદ અને ઠંડા પવનોએ સમસ્યા વધારી દીધી છે. જાન્યુઆરીની ઠંડીમાં ચોમાસાની જેમ વરસાદ પડી રહ્યો છે. વરસાદ અને ગાઢ વાદળોના કારણે સૂર્યદેવના દર્શન દુર્લભ બન્યા છે. દરમિયાન, હવામાન વિભાગ (IMD) એ ચેતવણી આપી છે કે ઠંડીથી હજુ સુધી કોઈ રાહત મળી નથી.

Advertisement

IMD અનુસાર, ઠંડી અને ધુમ્મસની બેવડી અસર રહેશે. હવામાન વિભાગે કહ્યું કે જાન્યુઆરી 2022માં એટલો વરસાદ થયો છે કે 122 વર્ષનો રેકોર્ડ તૂટી ગયો છે. હવામાન વિભાગ (IMD)એ ચેતવણી આપી છે કે દિલ્હી, હરિયાણા, પંજાબ, રાજસ્થાન, ઉત્તર પ્રદેશ સહિત ઘણા રાજ્યોમાં થોડા દિવસો સુધી ઠંડીથી રાહત નહીં મળે.હવામાન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર જાન્યુઆરીના વરસાદે 122 વર્ષનો રેકોર્ડ તોડી નાખ્યો છે. અગાઉ 1995 અને 1989માં આવો વરસાદ જાન્યુઆરીમાં જોવા મળ્યો હતો.

હવામાનશાસ્ત્રી આરકે જીનામણીએ જણાવ્યું હતું કે જાન્યુઆરી 2022ના વરસાદે 122 વર્ષનો રેકોર્ડ તોડ્યો છે કારણ કે અત્યાર સુધીમાં જાન્યુઆરીમાં 88 મીમી વરસાદ નોંધાયો છે, જે 1901 પછીના વર્તમાન હવામાન ડેટાબેઝમાં સૌથી વધુ છે. હવામાન વિભાગ (IMD) આ મુજબ, દિલ્હી- એનસીઆર, પંજાબ, હરિયાણા અને રાજસ્થાનને ઠંડી અને ધુમ્મસની બેવડી અસરનો સામનો કરવો પડશે.

હવામાન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર 24 અને 25 જાન્યુઆરીએ ઠંડીની સાથે ગાઢ ધુમ્મસ પણ પરેશાન કરશે. તે જ સમયે, 26 જાન્યુઆરીથી કોલ્ડ વેવ એલર્ટ પણ જારી કરવામાં આવ્યું છે. ઉત્તર પ્રદેશમાં બે દિવસથી સતત વરસાદ ચાલુ છે. હવામાન વિભાગ (IMD) એ પણ આગામી બે દિવસ સુધી વરસાદની ચેતવણી સાથે ઘણા વિસ્તારોમાં કરા પડવાની સંભાવના વ્યક્ત કરી છે. વરસાદને કારણે લખનૌ, લખીમપુર, બહરાઈચ, મેરઠ અને મુઝફ્ફરનગરમાં દિવસનું તાપમાન 15 ડિગ્રી સેલ્સિયસથી નીચે નોંધાયું છે, જ્યારે રામપુર, બરેલી અને પીલીભીતમાં ભારે વરસાદની સંભાવના છે.

હવામાનની આગાહી અનુસાર, યુપીમાં 30 જાન્યુઆરી સુધી સતત ઠંડી રહેશે અને આગામી બે દિવસ સુધી વરસાદ ચાલુ રહેશે. ઉત્તરાખંડમાં વરસાદ અને હિમવર્ષાનો સમયગાળો હજુ અટકતો નથી. હવામાન વિભાગે આગામી 3 દિવસ ભારે હિમવર્ષા અને વરસાદની આગાહી કરી છે. સમગ્ર રાજ્યમાં છેલ્લા બે દિવસથી મેદાની વિસ્તારોમાં અવિરત વરસાદ પડી રહ્યો છે. આ સાથે જ પહાડી વિસ્તારોમાં અત્યાર સુધી 4 ફૂટ સુધી હિમવર્ષા થઈ છે.

હાલમાં હવામાન વિભાગનું કહેવું છે કે વેસ્ટર્ન ડિપ્રેશનના કારણે યુપીમાં આગામી એક સપ્તાહ સુધી કડકડતી ઠંડી પડશે. માનવામાં આવી રહ્યું છે કે આગામી 48 કલાકમાં સમગ્ર રાજ્યમાં ઠંડીનું મોજું ફરી શકે છે. હવામાન વિભાગનો અંદાજ છે કે વરસાદને કારણે રાજ્યના મહત્તમ તાપમાનમાં 2-3 ડિગ્રીનો ઘટાડો થઈ શકે છે. તે જ સમયે, લઘુત્તમ તાપમાનમાં વધારો થઈ શકે છે, જેના કારણે રાત્રે ઠંડી ઓછી થવાની સંભાવના છે.

ઉત્તર પ્રદેશની સાથે સાથે ઉત્તરાખંડમાં પણ ઠંડી યથાવત છે. અહીંના ઘણા વિસ્તારોમાં હિમવર્ષા અટકવાનું નામ નથી લઈ રહી. આ જ કારણ છે કે મેદાની વિસ્તારોમાં ઠંડા પવનો અને તીવ્ર ઠંડી યથાવત છે. શનિવારે, લગભગ સમગ્ર ઉત્તરાખંડ વાદળછાયું રહ્યું હતું અને મસૂરી, નૈનીતાલ અને ચારધામ સહિત આસપાસના શિખરો પર ભારે હિમવર્ષા થઈ હતી. આ સાથે જ નીચાણવાળા વિસ્તારોમાં વરસાદનો કહેર યથાવત રહ્યો હતો.

Advertisement