રાધાના મૃત્યુ પછી કૃષ્ણે કેમ વાંસળી તોડી નાખી,જાણો શુ હતું કારણ….

પ્રેમની વાત કરીએ તો શ્રી કૃષ્ણ-રાધાના નામનું ઉદાહરણ આપવામાં આવે છે એવું પણ કહેવાય છે કે શ્રી કૃષ્ણ-રાધાનો પ્રેમ એ આત્મા અને પરમાત્માનું મિલન છે તે જાણીતું છે કે રાધા શ્રી કૃષ્ણની બાળપણની પ્રેમિકા છે જ્યારે શ્રી કૃષ્ણ 8 વર્ષના હતા ત્યારે બંનેને પ્રેમની અનુભૂતિ થઈ હતી રાધા શ્રી કૃષ્ણના દૈવી ગુણોથી પરિચિત હતી તેણે જીવનભર પ્રેમની યાદોને મનમાં સાચવી રાખી કહેવાય છે કે શ્રી કૃષ્ણને માત્ર બે જ વસ્તુઓ સૌથી વધુ પ્રિય હતી આ બે વસ્તુઓ પણ એકબીજા સાથે ઊંડી રીતે વણાયેલી હતી.

Advertisement

કેટલાક લોકો માને છે કે રાધા માત્ર કાલ્પનિક હતાં કારણ કારણ એ કે ભાગવત જેમણે પણ વાંચી છે એમનું કહેવું છે કે માત્ર દશમા સ્કંદમાં જ જ્યારે મહારાસનું વર્ણન થાય છે તે જગ્યાએ જ રાધા વિશે ઉલ્લેખ કરવામાં આવ્યો છે કે રાધા પણ રાસ કરી રહી છે અને આનંદ લઈ રહી છે

વિવિધ ગ્રંથોમાં રાધા અને કૃષ્ણની ગોપીઓનું અલગ વર્ણન છે એક જગ્યાએ એમ પણ લખ્યું છે કે કૃષ્ણની 64 કળાઓ ગોપીઓ હતી અને રાધા એમની મહાશક્તિ હતી એટલે કે ગોપીઓ અને રાધા જ એમની શક્તિ હતી જેમણે સ્ત્રીનું રૂપ ધારણ કરી લીધું હતું.

વાંસળી અને બીજી રાધા તે કૃષ્ણની વાંસળીની ધૂન હતી કે રાધા શ્રી કૃષ્ણ તરફ ખેંચાઈ હતી રાધાના કારણે શ્રી કૃષ્ણ હંમેશા પોતાની પાસે વાંસળી રાખતા હતા ભલે શ્રી કૃષ્ણ અને રાધા મળ્યા ન હોય પરંતુ શ્રી કૃષ્ણની વાંસળી તેમને હંમેશા એક દોરામાં બાંધી રાખે છે ત્યારે રાધા પ્રથમ વખત ભગવાન કૃષ્ણથી અલગ થઈ હતી જ્યારે કાકા કંસે બલરામ અને કૃષ્ણને આમંત્રણ આપ્યું મથુરા જતા પહેલા શ્રી કૃષ્ણ રાધાને મળ્યા હતા કૃષ્ણના મનમાં ચાલતી દરેક પ્રવૃત્તિ રાધા જાણતી હતી.

રાધાને અલવિદા કહીને કૃષ્ણ તેમની પાસેથી દૂર ચાલ્યા ગયા જતા પહેલા શ્રી કૃષ્ણ રાધા પાસે વચન સાથે ગયા હતા કે તેઓ ચોક્કસ પાછા આવશે પરંતુ કૃષ્ણ રાધા પાસે પાછા ફર્યા નહિ જે બાદ તેણે રૂકમણી સાથે લગ્ન પણ કર્યા રુક્મિણીએ પણ શ્રી કૃષ્ણને મેળવવા માટે ઘણા પ્રયત્નો કર્યા તે શ્રી કૃષ્ણ સાથે લગ્ન કરવા તેના ભાઈ રુક્મીની વિરુદ્ધ ગઈ હતી રુક્મિણીએ પણ શ્રી કૃષ્ણને એક પ્રેમ પત્ર મોકલ્યો હતો.

અને તેને પોતાની સાથે લઈ જવા કહ્યું હતું આ પછી જ કૃષ્ણ રુક્મિણી પાસે ગયા અને તેમની સાથે લગ્ન કર્યા જ્યારે કૃષ્ણે વૃંદાવન છોડ્યું ત્યારે રાધાના જીવનમાં એક અલગ વળાંક આવ્યો રાધાના લગ્ન એક યાદવ સાથે થયા રાધાએ તેના લગ્ન જીવનની તમામ વિધિઓ કરી અને વૃદ્ધ થઈ પરંતુ તેનું મન હજુ પણ કૃષ્ણ પ્રત્યે સમર્પિત હતું રાધાએ પત્ની તરીકેની પોતાની તમામ ફરજો નિભાવી બીજી તરફ શ્રી કૃષ્ણએ તેમની દૈવી ફરજો નિભાવી બધી ફરજોમાંથી મુક્ત થયા પછી રાધા પોતાના પ્રિય કૃષ્ણને છેલ્લી વાર મળવા ગઈ.

જ્યારે તે દ્વારકા પહોંચી ત્યારે તેણે રુક્મિણી અને સત્યભામા સાથે કૃષ્ણના લગ્ન વિશે સાંભળ્યું પરંતુ તે ઉદાસ ન હતી જ્યારે કૃષ્ણે રાધાને જોયા ત્યારે તેઓ ખૂબ જ પ્રસન્ન થયા જે બાદ બંનેએ લાંબા સમય સુધી એકબીજા સાથે સંકેતોમાં વાત કરી કાન્હા દ્વારકા શહેરમાં રાધાજીને કોઈ ઓળખતું ન હતું રાધાની વિનંતી પર કૃષ્ણએ તેમને મહેલમાં દેવી તરીકે નિયુક્ત કર્યા રાધા એક દિવસ મહેલમાં રહેતા હતા અને મહેલથી સંબંધિત તમામ કાર્યોને જોયા જલદી જ તે કૃષ્ણને કૃષ્ણને જોવા માટે જાય છે.

પરંતુ મહેલમાં રાધાએ પ્રથમના આધ્યાત્મિક જોડાણને અનુભવવામાં અસમર્થ હતો તેથી રાધાએ મહેલથી દૂર જવાનું નક્કી કર્યું તેણે વિચાર્યું કે તે ગયો અને ફરીથી શ્રીક્રિષ્ના સાથે ઊંડા ગાઢ સંબંધ સ્થાપિત કરી શકે રાધાને ખબર ન હતી કે તે ક્યાં જશે પરંતુ ભગવાન કૃષ્ણ જાણતા હતા ધીરે ધીરે સમય અને રાધા એકલા અને નબળા બની ગયા છે તે સમયે તેને ભગવાન કૃષ્ણની જરૂર હતી ભગવાન કૃષ્ણ છેલ્લા સમયમાં આવ્યા હતા.

કૃષ્ણએ રાધાને કહ્યું કે તેણે તેમને પૂછ્યું કે રાધાએ ઇનકાર કર્યો હતો કૃષ્ણ ફરીથી કહેવા પર રાધાએ કહ્યું કે તે છેલ્લી વાર તેના વાંસળીને જોવા માંગે છે શ્રીક્રિષ્ના લી વાંસળી અને ખૂબ જ સુખદ ટ્યુન વગાડી શ્રીક્રિષ્નાએ તેમના વાંસળીનો દિવસ અને રાત્રે રામર્યાએ કૃષ્ણમાં આધ્યાત્મિક રીતે વિસર્જન ન કર્યો

ત્યાં સુધી ભજવ્ય રાધાએ બીજા અને વાંસળી સાંભળીને સાંભળીને સાંભળીને તેના શરીરને બલિદાન આપ્યું ભગવાન કૃષ્ણ જાણતા હતા કે તેમનો પ્રેમ અમર છે કારણ કે તે રાધાના મૃત્યુને સહન કરી શકશે નહીં કૃષ્ણાએ ઝાડના સાંકેતિક અંતના સ્વરૂપમાં કૃષ્ણને ઝાડમાં ફેંકી દીધા હતા ત્યારથી શ્રી કૃષ્ણએ સમગ્ર જીવનમાં વાંસળી અથવા અન્ય કોઈ સંગીત વગાડ્યું નહીં.

Advertisement