આ રીતે જાણી શકાય છે કે કોઈ સ્ત્રી ગર્ભ-વતી છે કે નોર્મલ,જાણો આ રિત..

માતા બનવું એ એક સુંદર લાગણી છે ખાસ કરીને પહેલીવાર મા બનતા પહેલા મનમાં અનેક સવાલો અને આશંકા છે તમે ગર્ભવતી છો કે નહીં તેની પુષ્ટિ પ્રેગ્નન્સી ટેસ્ટ દ્વારા થાય છે આના કેટલાક અન્ય લક્ષણો છે જેનો અનુમાન લગાવી શકાય છે જેમ કે પિરિયડ મિસિંગ તે જ સમયે પીરિયડ્સ મિસ થયા પહેલા પણ ઘણી વખત તમે એ જાણવા માટે ઉત્સુક છો કે તમે ગર્ભવતી છો કે નહીં ઘણી વખત એવું પણ બને છે કે લોકો પીરિયડ ચૂકી જવાને સામાન્ય માની લે છે.

Advertisement

અને ટેસ્ટ ન કરાવવામાં બેદરકારીને કારણે ગૂંચવણો ઊભી થાય છે આ બધી મૂંઝવણોને ટાળવા માટે અહીં કેટલાક લક્ષણો છે જેના દ્વારા તમે પરીક્ષણ પહેલાં સમજી શકો છો કે તમે ગર્ભવતી છો કે નહીં જો તમે પ્રસૂતિની ઉંમરના છો અને એક અઠવાડિયા કે તેથી વધુ સમય માટે માસિક ન આવ્યું હોય તો તે ગર્ભાવસ્થાને કારણે હોઈ શકે છે જો કે પીરિયડ ગુમ થવાના અન્ય ઘણા કારણો છે.

સ્ટ્રેસ અથવા હોર્મોન્સમાં વધઘટ પણ પીરિયડ ગુમ થવાનું કારણ હોઈ શકે છે શૌચાલયની વારંવાર મુલાકાત જો તમારે પીરિયડ્સ મિસ થવા સાથે સામાન્ય કરતાં વધુ વાર ટોઇલેટ જવું પડે તો આ લક્ષણ પણ ગર્ભાવસ્થાની નિશાની છે ગર્ભાવસ્થા દરમિયાન શરીરના લોહીમાં વધારો થવાને કારણે મૂત્રાશયમાં મોટી માત્રામાં પ્રવાહી એકત્ર થાય છે જ્યારે સગર્ભાવસ્થા શરૂ થાય છે ત્યારે હોર્મોન્સમાં ફેરફારને કારણે સ્તનમાં ભારેપણું અથવા થોડો દુખાવો થઈ શકે છે.

શરીરના તાપમાનનું વધવું પણ તમારા ગર્ભવતી થવા તરફ ઈશારો કરે છે જ્યારે તમે પ્રથમ વખત ઓવ્યૂલેશન બાદ સવારે ઉઠો છો તો તમારા શરીરનું તાપમાન થોડુ વધી જાય છે જો આ તાપમાન જેને બેસલ બોડી ટેમ્પરેચરના રૂપમાં ઓળખવામાં આવે છે બે અઠવાડીયાથી વધારે સમય સુધી રહે છે તો સમજી લો કે તમે ગર્ભવતી થઈ ચૂક્યા છો.

હોર્મોન્સ એડજસ્ટ થતાં જ આ સમસ્યા થોડા અઠવાડિયામાં ઠીક થઈ જાય છે સવારે ઉઠ્યા પછી દિવસના કોઈપણ સમયે કે રાત્રે ઉબકા કે ઉલટી થવી એ પણ ગર્ભાવસ્થાના લક્ષણ છે મોટેભાગે આ લક્ષણ ગર્ભાવસ્થાના પ્રથમ મહિનામાં દેખાય છે શરીરમાં બહારથી કંઈ આવે તો તેની પ્રતિક્રિયા થાય છે આવી એક પ્રતિક્રિયા શરીરના તાપમાનમાં વધારો છે ગર્ભાવસ્થા દરમિયાન તમે હળવા માથું અનુભવી શકો છો તાવ આવવાનું બીજું કારણ એ પણ હોઈ શકે છે કે ગર્ભાવસ્થા દરમિયાન શરીરની રોગપ્રતિકારક શક્તિ ઘટી જાય છે.

આ એટલા માટે છે કે તમારી રોગપ્રતિકારક શક્તિ ગર્ભને જોખમ તરીકે નકારવાનું શરૂ ન કરે તેથી આ સમયે અન્ય ચેપને કારણે તાવ આવી શકે છે કેટલીક સ્ત્રીઓને ગર્ભાવસ્થાની શરૂઆતમાં ગર્ભાશયમાં થોડો દુખાવો પણ થાય છે તે જ સમયે હોર્મોન્સમાં ફેરફારને કારણે ઝાડા અથવા કબજિયાતની ફરિયાદ થઈ શકે છે ગર્ભાવસ્થા દરમિયાન અમુક ખાદ્યપદાર્થોની ગંધ તમને ખરાબ અનુભવી શકે છે બીજી બાજુ તમને અગાઉ ગમતી કેટલીક વસ્તુઓનો ટેસ્ટ ખરાબ લાગે છે.

ઘણી વખત આ દરમિયાન તમને પેટના નીચેના ભાગમાં પીરિયડ ક્રૈમ્પ જેવો એહસાસ હોય છે ઘણી મહિલાઓને આ દરમિયાન ઘણુ વધારે વખત યૂરીન પાસ કરવાની જરૂરિયાત પડે છે તે નોર્મલ ટાઈમથી વધારે વખત ટોયલેટ જાય છે તેને પણ એક પ્રારંભિક સિસ્ટમ માનવામાં આવી શકે છે આ દરમિયાન ગેસની સમસ્યા એકાએક વધી જાય છે. તમારે દરેક સમયે કોન્સ્ટિપેશન જેવો એહસાસ થાય છે. તમને જમવામાં અરૂચિ થઈ જાય છે અને કંઈપણ ખાવા પર ઊલ્ટી થવાનો ડર રહે છે.

હાર્મોનમાં અચાનક ફેરફારના કારણએ મૂડ સ્વિંગ્સ થવા ગર્ભાવસ્થાનો સંકેત હોઈ શકે છે. આ દરમિયાન તમે પોતાના ઈમોશન્સને હેન્ડલ કરી શકતા નથી અને અસામાન્ય રૂપથી ભાવુક મેહસૂસ કરવા લાગો છે. પ્રારંભિક ગર્ભાવસ્થા દરમિયાન આ ઘણી સામાન્ય વાત છે.

આ દરમિયાન વેજાઈનલ ડિસ્ચાર્જનું હોવુ તમારા માટે ગર્ભવતી થવાનો સંકેત પણ હોઈ શકે છે. મહત્તમ ગર્ભવતી મહિલાઓ પ્રથમ ત્રિમાસિકમાં અને પોતાની ગર્ભાવસ્થા દરમિયાન ચિપચિપા, સફેદ અને ગળવા રંગના વેજાઈનલ ડિસ્ચાર્જને મેહસુસ કરે છે. આ વાસ્તવમાં હાર્મોનલ ફેરફાર અને યોનિના રક્ત પ્રવાહમાં વૃદ્ધિનું કારણ હોય છે.

Advertisement