આ ટાવર પર જનાર ભાઈ બહેન બની જાય છે પતિ-પત્ની,રહસ્ય જાણીને ચોકી જશો..

દુનિયામાં ઘણી એવી વિચિત્ર અને ગરીબ જગ્યાઓ છે, જેના વિશે સાંભળીને તમારું કપાળ બગડી જશે. આજે અમે તમને એક એવી જ વિચિત્ર જગ્યા વિશે જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ, જેનું સત્ય જાણ્યા પછી તમારા હોશ ઉડી જશે. વાસ્તવમાં આ ખાસ સ્થળ ઉત્તર પ્રદેશના જાલૌન જિલ્લામાં આવેલું છે, જે કલાપી તરીકે ઓળખાય છે. અહીં એક મિનાર પણ છે, જેને લંકા મિનાર કહે છે. આ ટાવરમાં રાવણ અને તેના સમગ્ર પરિવારના સભ્યોની મૂર્તિઓ સ્થાપિત કરવામાં આવી છે.

Advertisement

આ ટાવરની ઉંચાઈ 210 ફૂટ છે, જેને મથુરા પ્રસાદ નામના વ્યક્તિએ 1 લાખ 75 હજાર રૂપિયા ખર્ચીને બનાવ્યો હતો. લોકોના મનમાં સૌથી મોટો પ્રશ્ન એ છે કે રાવણ માટે કોઈ ટાવર કેમ બનાવશે. જ્યારે મહાન પૂજારી હોવા છતાં રાવણે સીતા માતાનું અપહરણ કર્યું હતું. આ ટાવર સાથે જોડાયેલી બે ખૂબ જ ખાસ બાબતો છે. પહેલી ખાસ વાત એ છે કે આ ટાવર બનાવનાર મથુરા પ્રસાદ ઘણા વર્ષોથી રામલીલામાં રાવણનું પાત્ર ભજવી રહ્યા હતા. જેના કારણે તેને તેના અસલ નામ કરતા ઓછી અને રાવણના નામ કરતા વધુ ઓળખ મળી.

મથુરા પ્રસાદનું નિર્માણ વર્ષ 1857માં થયું હતું, જેને બનાવવામાં વીસ વર્ષનો લાંબો સમય લાગ્યો હતો.મિનારમાં એક શિવ મંદિર પણ બનેલું છે, જેની પાછળનું મુખ્ય કારણ એ હતું કે રાવણ ભગવાન શિવનો ભક્ત હતો. આ ટાવર પર ચઢવા માટે કુલ સાત પરિક્રમા થાય છે. આ જ કારણ છે કે કોઈ ભાઈ કે બહેનને અહીં આવવાની સલાહ આપવામાં આવતી નથી. લોકોનું માનવું છે કે અહીં છોકરી સાથે આવતા છોકરાએ સાત ફેરા કર્યા છે. હિંદુ ધાર્મિક વિધિઓ અનુસાર, જે છોકરો છોકરી સાથે સાત ફેરા લે છે તેને તેનો પતિ માનવામાં આવે છે.

ખરેખર, ટાવરની ટોચ પર પહોંચવા માટે, વ્યક્તિએ 7 રાઉન્ડમાંથી પસાર થવું પડે છે. આ 7 ફેરા પતિ-પત્નીના સાત ફેરા સાથે સંબંધિત છે. એવું કહેવાય છે કે જો સાચા ભાઈ-બહેનો એકસાથે ટાવરની ટોચ પર જાય છે, તો તેમને 7 ફેરામાંથી પસાર થવું પડશે અને તેના કારણે તેઓ પતિ-પત્ની જેવા બની જશે. આ જ કારણ છે કે અહીં ભાઈ-બહેનના એકસાથે આવવા પર પ્રતિબંધ છે. જાલૌનમાં રહેતા લોકો આજે પણ આ પરંપરાનું પાલન કરે છે અને અન્ય લોકોને પણ તેનું પાલન કરવા કહે છે. આ પરંપરાના કારણે આ ટાવર દેશભરમાં પ્રસિદ્ધ છે.

આપને જણાવી દઈએ કે મથુરા પ્રસાદ રામલીલામાં રાવણની ભૂમિકા ભજવતા હતા. વર્ષો સુધી આ કામ કરવાને કારણે તેમની ઓળખ આ નામ સાથે જોડાયેલી હતી. આ જ કારણ છે કે તેણે લંકા મિનાર બનાવ્યો. તે સમયે 1857માં બનેલા આ ટાવરને બનાવવા માટે 1 લાખ 75 હજાર રૂપિયાથી વધુનો ખર્ચ થયો હતો. આ સંકુલમાં એક શિવ મંદિર પણ છે, જે એવી રીતે બનાવવામાં આવ્યું હતું કે રાવણ દરેક ક્ષણે ભોલેનાથને જોઈ શકે. અહીં 100 ફૂટ કુંભકર્ણ અને 65 ફૂટ ઉંચી મેઘનાથની મૂર્તિઓ છે.

Advertisement