અહીં છોકરીઓ કોઈને સાથે પણ કરી શકે છે સમાગમ,નથી કોઈ પ્રતિબંધ..

લગ્ન પહેલા સે@ક્સ સંભાળવામાં પણ વિચિત્ર લાગે છે, પરંતુ આપણા સંસ્કારી સમાજની બહાર એક જનજાતિ છે જ્યાં છોકરીઓ આ બાબતમાં ભાગ્યશાળી માનવામાં આવે છે અને લગ્ન પહેલા સંબંધ બાંધવા અથવા પોતાનો વર પસંદ કરવા માટે સ્વતંત્ર છે. બૈગા છોકરીઓ પોતે જ પોતાનો જીવન સાથી પસંદ કરે છે.

Advertisement

લગ્ન પહેલા સંબંધ બાંધવા પર કોઈ પ્રતિબંધ નથી. જો માતા-પિતા કે સમાજને શારીરિક સંબંધ હોવાની જાણ થાય તો બંનેએ સહમતિથી લગ્ન કરી લીધા. આ માટે પંચાયતની રચના કરવામાં આવી છે.બૈગાઓમાં પણ પ્રેમ લગ્નની પરંપરા છે. અહીં છોકરીઓ પોતાના માટે છોકરાઓ પસંદ કરે છે. આ પછી, તે તેની પસંદગી તેના પરિવારના સભ્યો અને છોકરાના પરિવારના સભ્યોને કહે છે.

જ્યારે છોકરાના ઘરવાળાઓ છોકરીની વાત સાંભળતા નથી, ત્યારે તે તેમના ઘરે ધરણા પર બેસી જાય છે. જ્યાં સુધી છોકરાના પરિવારજનો હા ન કહે ત્યાં સુધી તે ત્યાં બેસે છે. આ પછી બંને પરિવારના લોકો એકસાથે લગ્ન કરે છે. બૈગા સમાજમાં મહિલાઓને વિધવા થવા પર ફરીથી લગ્ન કરવાનો અધિકાર આપવામાં આવ્યો છે. સ્ત્રી પર પહેલો અધિકાર તેના સાળાનો છે. તેથી જ સ્ત્રીના લગ્ન ભાઈ-ભાભી સાથે કરવામાં આવે છે. જો મહિલા ભાભી સાથે લગ્ન કરવા માંગતી નથી, તો સામાજિક પંચાયત તેને બીજા લગ્ન કરવાની મંજૂરી આપે છે.

બૈગા સમાજમાં છોકરા-છોકરી વચ્ચે કોઈ ભેદભાવ રાખવામાં આવતો નથી. અહીં બંનેને સમાન પ્રેમ લગ્નની સ્વતંત્રતા છે. અહીં છોકરીઓ પોતાનો લાઈફ પાર્ટનર જાતે જ પસંદ કરે છે. લગ્ન પહેલા સંબંધ બાંધવા પર પણ અહીં કોઈ પ્રતિબંધ નથી, પરંતુ જ્યારે સમાજને આ વાતની જાણ થાય છે ત્યારે તેઓ જાતે જ તેમના લગ્ન કરાવી દે છે. બૈગા સમાજમાં લગ્નની ઘણી પરંપરાઓ છે, પરંતુ એક પરંપરા ખૂબ જ ખાસ છે. આ સમાજમાં જો કોઈ છોકરી ફરીથી લગ્ન કરવા ઈચ્છે તો તેણે છૂટાછેડા માટે કોર્ટમાં જવું પડતું નથી.

બીજા લગ્ન કરવા ઇચ્છતી છોકરીને તેના પર ઘણું ગરમ ​​પાણી રેડીને પવિત્ર કરવામાં આવે છે. જે બાદ તે બીજા લગ્ન માટે સંપૂર્ણપણે ફ્રી છે.અહીં છોકરીઓ પોતાની પસંદના છોકરાના ઘરે જઈને તેની સાથે લગ્ન કરવાનું કહી શકે છે. આ સમાજમાં પૂર્ણ વિવાહ અને વિધવા વિવાહ પણ સામાન્ય છે. જો બૈગા સમાજમાં બહુપત્નીત્વનો રિવાજ હોય ​​તો છોકરી પોતાની મરજીથી ફરી લગ્ન કરી શકે છે.

ઉધરિયા લગ્ન એ એવી વિધિ છે જેમાં બીજા લગ્ન કરવા ઇચ્છતી યુવતીને ગરમ પાણીથી પવિત્ર કરવામાં આવે છે. તે પુનર્લગ્નની એક રસપ્રદ પદ્ધતિ છે, જેમાં સ્ત્રી તેના પતિને છોડીને અન્ય કોઈ સાથે લગ્ન કરવાનું નક્કી કરે છે. આ માટે પરિણીત મહિલા તેના પતિને છોડીને બીજા પુરુષના ઘરમાં પ્રવેશ કરે છે. આ પછી ગામના પંચ ભેગા થાય છે.આ રીતે ભાવિ વહુ પ્રવેશેલી છોકરી પર ઘણું ગરમ ​​પાણી રેડે છે. તેનો અર્થ એ કે છોકરી શુદ્ધ થઈ ગઈ.

બીજા દિવસે પંચોને દારૂ આપવામાં આવે છે. પ્રથમ પતિ બીજા પતિ પાસેથી નુકસાની વસૂલ કરે છે, જેને દાવા કહેવામાં આવે છે. દાવામાં 200 રૂપિયા રોકડા અને પશુઓનો પણ સમાવેશ થાય છે.તે મુકદ્દમ દ્વારા નક્કી કરવામાં આવે છે ક્લેઈમ સેટલ થયા બાદ બંને પક્ષો સમાધાન કરે છે.આ પછી, ઘાસ અને કાચા દોરા પર એક-એક રૂપિયો મૂકીને પંચોની સામે ટાઈલ્સ તોડી નાખે છે. તેનો અર્થ છે જૂના સંબંધો તોડવો.આ પૈસા નશામાં છે.નવદંપતીઓ અગાઉના પતિ અને હાલના પતિ અને પંચોને ભોજન કરાવે છે.રાત્રિભોજન કર્યા પછી પતિ તેના ઘરે જાય છે.

પૈતુલ લગ્નમાં, અપરિણીત સ્ત્રી તેની પસંદગીના છોકરા સાથે લગ્ન કરવા માટે રાત્રે શાંતિથી તેના ઘરમાં ઘૂસી જાય છે. તે ઘરના પાછળના ભાગેથી પ્રવેશે છે અને છોકરા પર હળદર, ચોખા છાંટે છે. હળદર અને ચોખા ઉમેરવાનો અર્થ છે કે છોકરીને છોકરો ગમ્યો છે. છોકરાના પિતા ગામના અગ્રણી લોકોને બોલાવે છે અને જાણ કરે છે કે આવી છોકરી અમારા ઘરમાં ઘુસી છે.

આ પછી, છોકરીને ફરીથી બોલાવવામાં આવે છે અને તેની ઇચ્છા પૂછવામાં આવે છે. છોકરીના ઘરેણાંની તપાસ કરવામાં આવે છે કે તે કેટલા ઘરેણાં પહેરીને આવી છે, ત્યારબાદ ઘરના આંગણામાં એક ઓસરી બાંધવામાં આવે છે અને તેને તરત જ ઉડાડી દેવામાં આવે છે. પાછળથી, છોકરીના ઘરે સમાચાર મોકલવામાં આવે છે કે તેની છોકરી અમારા ઘરમાં પ્રવેશી છે.

સમાચાર મળ્યા પછી, છોકરીના પિતા તેના સંબંધીઓ સાથે છોકરાના ઘરે પહોંચે છે અને ત્યાં લગ્નની તારીખ નક્કી કરવામાં આવે છે. આ લગ્નમાં છોકરીના માતા-પિતા છોકરાઓ પાસેથી ત્રણ-ચારસો રૂપિયા લે છે. જો છોકરાના પિતા ખર્ચ ન આપે તો છોકરાએ ત્રણ વર્ષ સુધી તેના સાસરે રહેવું પડશે. જો છોકરો પૈસા આપે તો લગ્ન ખૂબ જ ધામધૂમથી થાય છે.

બૈગા જાતિમાં પ્રેમ લગ્ન સૌથી વધુ પ્રચલિત છે. આ પ્રેમ લગ્નને ‘લે ભગા લે ભાગી કે ચોર વિવાહ’ પણ કહેવામાં આવે છે. આમાં છોકરા-છોકરીઓ પોતાની મરજીથી ભાગી જાય છે. આ પછી, એક મિત્રના હાથે, અમે અમારા ઘરે સમાચાર મોકલીએ છીએ કે અમે આ સમયે આ સ્થાન પર મળીશું. સમાચાર મળ્યા પછી, છોકરા અને છોકરીના માતા-પિતા સ્થળ પર પહોંચ્યા અને તેમને તેમના ઘરે લાવવા માટે સમજાવ્યા. આ પછી, બંનેએ સંપૂર્ણ વિધિ-વિધાનથી લગ્ન કર્યા છે.

બૈગા સમાજમાં ઉત્વા લગ્નનું પ્રમાણ ઘણું વધારે છે.આ સમારોહમાં, છોકરાઓ લગ્નનો સંપૂર્ણ ખર્ચ ઉઠાવે છે. આમાં છોકરીના પિતા, સંબંધીઓ, મિત્રો બધા છોકરાની જગ્યાએ પહોંચી જાય છે. સગાઈની તારીખ બંને પક્ષો દ્વારા નક્કી કરવામાં આવે છે. આ પછી લગ્નની તારીખ નક્કી કરવામાં આવે છે અને તમામ વિધિઓ સાથે લગ્ન સંપન્ન થાય છે.

Advertisement