અહીં ખેતર માં આ કામ કરતાં પહેલાં મહિલા એ પતિ સાથે સૂવું પડે છે,જાણો આવી અજીબ પરંપરા વિશે…

દુનિયાભરમાં હજુ પણ એવી ઘણી જાતિઓ છે જે સમાજના મુખ્ય પ્રવાહથી દૂર છે. આ જાતિઓના પોતાના અલગ નિયમો અને પરંપરાઓ છે. તેમની કેટલીક વિચિત્ર વિધિઓ પણ આશ્ચર્યજનક છે. આમાંથી એક પશ્ચિમ કેન્યાની લુઓ જાતિ છે. તેમને જોનાગી/ઓનાગી પણ કહેવામાં આવે છે. તેઓ ઉત્તર યુગાન્ડા અને ઉત્તરી તાંઝાનિયા પ્રદેશમાં પણ જોવા મળે છે. લુઓ લોકો તેમની વિશિષ્ટ પરંપરા અને સાંસ્કૃતિક પ્રથાઓ માટે પ્રખ્યાત છે.

Advertisement

મૃતકો સાથે સૂવું.ઘણા સમય પહેલા લુઓ લોકોમાં એક રિવાજ હતો જેમાં વિધવાઓ તેમના પતિના મૃતદેહને દફનાવતા પહેલા એક જ રૂમમાં સૂતી હતી. વિધવા સ્ત્રીઓને એક સ્વપ્ન જોવાની અપેક્ષા રાખવામાં આવે છે જેમાં તેઓ તેમના મૃત પતિને પ્રેમ કરે છે. તેઓ માને છે કે આવા સ્વપ્ન જોવાથી વિધવા બંધનમાંથી મુક્ત થાય છે અને ફરીથી લગ્ન કરવા તૈયાર થાય છે. આ પ્રથા સ્ત્રીઓની શુદ્ધિ માટે જરૂરી માનવામાં આવે છે.

ખાસ જગ્યાઓ પર સેક્સનો ઉપયોગ.લુઓ જનજાતિમાં પણ ખાસ જગ્યાએ સેક્સનો ઉપયોગ કરવામાં આવે છે. આમાં, સ્ત્રીઓ લડાઈ દરમિયાન તેમના પતિને રસોઈની લાકડીથી મારી શકતી નથી અને જો આવું થાય છે, તો તેને ઠીક કરવા માટે ઘરના વડીલો દ્વારા એક વિશેષ વિધિ કરવામાં આવે છે. આમાં બંનેને ‘માન્યાસી’ નામનું હર્બલ પીણું પીવા માટે આપવામાં આવે છે. આ પછી, બંને વચ્ચેના તણાવને દૂર કરવા માટે, શારીરિક સંબંધ બનાવવાનું કહેવામાં આવે છે.

આ સિવાય જ્યારે લણણીનો સમય આવે છે ત્યારે તે સમયે પણ શારીરિક સંબંધ બાંધવો જરૂરી માનવામાં આવે છે. લુઓ જનજાતિમાં બહુવિધ લગ્નો કરવાનો રિવાજ છે, પરંતુ લુઓ માણસે રોપણી કે લણણીની આગલી રાતે પહેલા તેની પ્રથમ પત્ની સાથે સૂવું જરૂરી છે. અન્ય એક રિવાજ મુજબ, જ્યારે પુત્ર લગ્ન પછી તેની પત્ની સાથે ઝૂંપડીમાં આવે છે, ત્યારે તે તેની પત્ની સાથે ત્યાં સુધી સંબંધ બાંધી શકતો નથી જ્યાં સુધી તેના માતા-પિતા તે પલંગ પર સાથે સૂઈ ન જાય. લુઓમાં, તે નવદંપતીઓને આશીર્વાદ આપવાની રીત માનવામાં આવે છે.

મોટા ભાઈ અને બહેન પહેલાં ન કરો લગ્ન.લુઓ જનજાતિના અન્ય રિવાજ મુજબ અહીંની છોકરીઓ તેમની મોટી બહેનની પહેલાં લગ્ન કરી શકતી નથી. જેઓ તેમની મોટી બહેન પહેલા કોઈની સાથે સંબંધ રાખે છે અથવા લગ્ન કરે છે, તેઓને સમાજમાંથી બહિષ્કૃત કરવામાં આવે છે. જે મહિલાઓ વરની શોધમાં વધુ સમય વિતાવે છે તેમને લગ્ન કરવાની ફરજ પાડવામાં આવે છે જેથી તેમના નાના ભાઈ-બહેનો લગ્ન કરી શકે. સૌથી પહેલા મોટી બહેન સાથે લગ્ન કરવા પાછળનું કારણ એ છે કે તે પરિવાર કે ગામમાં તેનું માન અને સન્માન જાળવી રાખે છે.

આ પ્રથાનું એક નકારાત્મક પાસું એ છે કે લગ્ન માટે તૈયાર ન હોવા છતાં, તેમણે નાના ભાઈ-બહેન માટે બળજબરીથી લગ્ન કરવા પડે છે. જો નાની બહેન તેની મોટી બહેન પહેલા લગ્ન કરે છે, તો કન્યાનું દહેજ તેના પિતાને આપવામાં આવતું નથી. તેના બદલે, વરરાજા કન્યાના કાકાને દહેજ આપે છે. તેવી જ રીતે, જો કોઈ નાનો ભાઈ તેના મોટા ભાઈ પહેલાં લગ્ન કરે છે, તો મોટા ભાઈ ક્યારેય નાના ભાઈની પત્ની દ્વારા રાંધેલું ભોજન ખાતા નથી. આ સિવાય બંને ભાઈઓ સાથે બેસીને પણ ભોજન કરી શકતા નથી.

Advertisement