અહીં થયો રહસ્ય બાળકનો જન્મ,2 માથા અને 3 હાથવાળા બાળકનો થયો જન્મ,જાણો આવું કેમ થયુ…

સોમવારે જાવરાની રહેવાસી મહિલાએ જિલ્લા હોસ્પિટલમાં બે માથા બે પગ અને ત્રણ હાથવાળા બાળકને જન્મ આપ્યો છે બંને બાળકોની કમરની નીચેનો ભાગ એકબીજા સાથે જોડાયેલો છે બાળકને જોઈને ડોક્ટરો પણ આશ્ચર્યચકિત થઈ ગયા સંબંધીએ સારી સારવારની ઈચ્છા વ્યક્ત કરી આ માટે બાળકને ઈન્દોર રીફર કરવામાં આવ્યો છે ઓપરેશનથી ડિલિવરી થતાં માતા જિલ્લા હોસ્પિટલમાં જ સારવાર હેઠળ છે ઈન્દોરની MY હોસ્પિટલના ડૉક્ટર બ્રજેશ લાહોટી કહે છે કે આ ખૂબ જ દુર્લભ કેસ છે આને ડાયસેફાલિક પેરાપેગસ કહેવામાં આવે છે જેમાં બાળકોના શરીરના ભાગો એકબીજા સાથે જોડાયેલા હોય છે ડોક્ટરના જણાવ્યા અનુસાર બાળકની તબિયત સ્થિર છે અને હવે તેને સપોર્ટ સિસ્ટમ પર રાખવામાં આવ્યો છે.

Advertisement

બાળકના ધડમાં બે માથા અને ત્રણ હાથ છે નવજાત શિશુને ઇન્દોરની MY હોસ્પિટલના વરિષ્ઠ ડોકટરોની દેખરેખ હેઠળ રાખવામાં આવ્યું છે રતલામ જિલ્લા હોસ્પિટલમાં એક અનોખા બાળકનો જન્મ થયો છે બાળકને બે માથા અને ત્રણ હાથ છે નવજાતની સ્થિતિને જોતા જન્મના થોડા કલાકો પછી તેને ઇન્દોરની MY હોસ્પિટલના ICUમાં દાખલ કરવામાં આવ્યો છે બાળકને હોસ્પિટલમાં વરિષ્ઠ ડોકટરોની દેખરેખ હેઠળ રાખવામાં આવ્યો છે.

મેડિકલ સાયન્સમાં આવા બાળકો કરોડોમાં એકમાં જન્મે છે જિલ્લા હોસ્પિટલના પીડિયાટ્રિક ઇન્ટેન્સિવ યુનિટના ઇન્ચાર્જ નાવેદ કુરેશીએ જણાવ્યું હતું કે જાવરા નીમચોકમાં રહેતી 20 વર્ષીય શાહીન પત્ની સોહેલે સોમવારે સાંજે લગભગ 7:30 વાગ્યે ઓપરેશન દ્વારા બાળકને જન્મ આપ્યો હતો બાળકને બે માથા બે પગ અને ત્રણ હાથ છે જન્મ પછી તરત જ બાળકને ઓક્સિજન આપવામાં આવ્યો હતો સામાન્ય રીતે આવા બાળકોની બચવાની શક્યતા ઓછી હોય છે.

જ્યારે પ્રસૂતિ હાલ રતલામ જિલ્લા હોસ્પિટલમાં દાખલ છે બે માથા અને ત્રણ હાથ ધરાવતા બાળકોને કરોડોમાં એક કેસ ગણીને ડૉક્ટરોએ તેને વિજ્ઞાનનો ચમત્કાર ગણાવ્યો છે વિજ્ઞાનની ભાષામાં આવી સ્થિતિને પોલિસેફલી કંડીશન કહે છે બાળકના પિતા સોહેલ ખાને જણાવ્યું કે પ્રેગ્નન્સી દરમિયાન જ્યારે ડોકટરોએ બાળકની સ્થિતિ તપાસવા માટે સોનોગ્રાફી કરી હતી ત્યારે કહેવામાં આવ્યું હતું કે જોડિયા જન્મશે જોકે ત્યારે ખબર નહોતી કે બાળક આવું હશે.

જાવરાના નીમ ચોકમાં ઓટો ચલાવતા સોહેલ અને તેની પત્ની શાહીનનું આ પ્રથમ સંતાન છે હાલમાં તેઓ બાળકના સ્વાસ્થ્યને લઈને ખૂબ જ ચિંતિત છે તેણે કહ્યું કે તે ભગવાનને પ્રાર્થના કરી રહ્યો છે કે બાળક બચી જાય નવજાત શિશુના એક જ થડ સાથે બે માથા જોડાયેલા હોય છે તેને ત્રણ હાથ છે બે હાથ સામાન્ય જગ્યાએ હોય છે જ્યારે એક હાથ માથાની નજીક હોય છે બાળકની સ્થિતિ અંગે ડોક્ટરે જણાવ્યું કે બાળક ગર્ભમાંથી બને છે તે જ સમયે જ્યારે બે ભ્રૂણ અલગ પડે છે.

પછી જોડિયા જન્મે છે જ્યારે ગર્ભ સંપૂર્ણપણે અલગ ન હોય ત્યારે તેને સંયુક્ત જોડિયા કહેવામાં આવે છે 2017માં રતલામમાં આવો જ એક કિસ્સો સામે આવ્યો હતો જેમાં એક મહિલાએ બે માથા અને ત્રણ હાથ સાથે બાળકને જન્મ આપ્યો હતો બાળકનું હૃદય શિશ્ન ફેફસાં બધું એક હતુ માત્ર માથું બે હતું જન્મથી જ બાળકની હાલત નાજુક હતી જન્મના બે દિવસ બાદ બાળકનું મોત થયું હતું.

ભારતમાં આવો જ એક કિસ્સો પંજાબના અમૃતસરમાં પણ છે જ્યાં જોડિયા ભાઈઓ સોહના અને મોહના રહે છે તેમનો જન્મ વર્ષ 2003માં દિલ્હીમાં થયો હતો બંનેના ચહેરા જુદા હતા પણ ધડ એક જ હતું તે હજુ પણ જીવિત છે અને પંજાબ સરકારના પાવર કોર્પોરેશનમાં કામ કરે છે ઈલેક્ટ્રિશિયનના કામને કારણે તેમને સરકાર દ્વારા નોકરી આપવામાં આવી છે.

Advertisement