આપના દેશ ની આ જગ્યા પર રહે છે સૌથી સુંદર મહિલાઓ,મોટી ઉંમર ની મહિલા પણ લાગે છે 20 વર્ષ ની…

દુનિયામાં અનેક જાતિઓ જોવા મળે છે. આવી જ એક આદિજાતિ હુન્ઝા પાકિસ્તાન અધિકૃત કાશ્મીરમાં ગિલગિટ-બાલ્ટિસ્તાનના પર્વતોમાં સ્થિત હુન્ઝા ખીણમાં જોવા મળે છે. હુન્ઝા ભારત અને પાકિસ્તાન વચ્ચે અંકુશ રેખા પાસે આવેલું છે. આ ગામને યુવાનોનું રણભૂમિ પણ કહેવામાં આવે છે.

Advertisement

હુંઝા ગામના લોકોની સરેરાશ ઉંમર 110-120 વર્ષ છે. આ જનજાતિની ખાસ વાત એ છે કે અહીંના લોકો ખૂબ જ સુંદર અને જુવાન અને યુવાન દેખાય છે. ખાસ કરીને સ્ત્રીઓ, જે 65 વર્ષ સુધી યુવાન રહે છે અને તેઓ આ ઉંમરે પણ બાળકોને જન્મ આપી શકે છે. હુંજા ગામ હિમાલયની પર્વતમાળામાં આવેલું છે. તેને વિશ્વની છત તરીકે પણ ઓળખવામાં આવે છે. તે ભારતના ઉત્તર છેડે આવેલું છે, જ્યાંથી ભારત, પાકિસ્તાન, ચીન, અફઘાનિસ્તાનની સરહદો મળે છે, હુન્ઝા જાતિની વસ્તી લગભગ 87 હજાર છે.

આ આદિજાતિ અને તેમની જીવનશૈલી સેંકડો વર્ષ જૂની લાગે છે. હુન્ઝા જનજાતિના લોકો વર્ષો સુધી કોઈ સમસ્યા વિના જીવે છે. એવું કહેવાય છે કે આમાંના ઘણા લોકો 165 વર્ષ સુધી જીવે છે. હુંજા જનજાતિની ખાસ વાત એ છે કે અહીંના લોકો ભાગ્યે જ બીમાર પડે છે. તેણે ક્યારેય ટ્યૂમર જેવી બીમારીનું નામ પણ સાંભળ્યું નથી.આ લોકોને જોઈને તમે અંદાજ લગાવી શકો છો કે ખાવા-પીવાની અને સારી જીવનશૈલી લોકોના જીવન પર અસર કરે છે. હુન્ઝાના લોકો ખૂબ જ જરદાળુ ખાય છે. કેટલાક લોકો આ લોકોને કેટલીક યુરોપિયન જાતિ સાથે જોડે છે.

આ આદિજાતિ વિશે સૌપ્રથમ ડૉ. રોબર્ટ મેકકેરિસન દ્વારા ‘પબ્લિકેશન સ્ટડીઝ ઇન ડેફિસન્સી ડિસીઝ’માં લખવામાં આવ્યું હતું. આ પછી, ‘જર્નલ ઑફ ધ અમેરિકન મેડિકલ એસોસિએશન’ માં એક લેખ પ્રકાશિત થયો, જેમાં આ પ્રજાતિના જીવનકાળ અને તે કેટલો સમય સ્વસ્થ રહે છે તે વિશે જણાવવામાં આવ્યું હતું. લેખ અનુસાર, અહીંના લોકો શૂન્ય કરતા ઓછા તાપમાનમાં ઠંડા પાણીથી સ્નાન કરે છે. ઓછું ખાવું અને વધુ ચાલવું એ તેમની જીવનશૈલી છે.

દુનિયાભરના ડોકટરો પણ માને છે કે તેમની જીવનશૈલી જ તેમના લાંબા આયુષ્યનું રહસ્ય છે. આ લોકો સવારે વહેલા ઉઠે છે અને ઘણું ચાલે છે. આ ખીણ અને તેના લોકો વિશે માહિતી મેળવ્યા પછી, ડૉ. જે મિલ્ટન હોફમેને હુન્ઝાના લોકોના લાંબા આયુષ્યનું રહસ્ય જાણવા માટે હુન્ઝા ખીણની યાત્રા કરી. તેમના તારણો 1968ના પુસ્તક ‘હુન્ઝા – સિક્રેટ્સ ઓફ ધ વર્લ્ડસ હેલ્ધીએસ્ટ એન્ડ ઓલ્ડેસ્ટ લિવિંગ પીપલ’માં પ્રકાશિત થયા હતા. હુન્ઝાની જીવનશૈલીની સાથે સ્વસ્થ જીવનના રહસ્યોને ઉજાગર કરવાની દિશામાં આ પુસ્તકને એક સીમાચિહ્નરૂપ માનવામાં આવે છે.

અહીંની આબોહવા હુન્ઝા જાતિના લોકોની આંતરિક અને બાહ્ય સુખાકારીનું રહસ્ય છે, જેઓ સિકંદરને તેમના વંશજ માને છે. અહીં ન તો વાહનનો ધુમાડો છે કે ન તો પ્રદૂષિત પાણી. લોકો સખત મહેનત કરે છે અને ઘણું ચાલે છે, જેના પરિણામે તેઓ લગભગ 60 વર્ષ સુધી યુવાન રહે છે અને મૃત્યુ સુધી રોગોથી બચી જાય છે. હુન્ઝા ખીણ એક સમયે ભારતનો હિસ્સો હતી, પરંતુ વિભાજન પછી તે પાકિસ્તાન અધિકૃત કાશ્મીર હેઠળ આવે છે.

હકીકતમાં, અહીંના લોકો ગોરી ચામડીના, યુવાન, ખુશખુશાલ અને આસપાસની વસ્તીથી સંપૂર્ણપણે અલગ દેખાય છે. હુંઝાના લોકો શૂન્યથી નીચેના તાપમાને બરફના ઠંડા પાણીમાં સ્નાન કરે છે. આ લોકો એ જ ખોરાક ખાય છે જે તેઓ પોતે ઉગાડે છે જેમ કે જરદાળુ, બદામ, શાકભાજી અને જવ, બાજરી અને બિયાં સાથેનો દાણો. તેઓ ઓછું ખાય છે અને વધુ ચાલે છે. દરરોજ 15 થી 20 કિલોમીટર ચાલવું અને જોગિંગ તેમની જીવનશૈલીમાં સામેલ છે. સાથે જ હસવું પણ તેમની જીવનશૈલીનો એક ભાગ છે.

Advertisement