આવી સ્ત્રીઓ ક્યારેય સં@ભોગ કરી શકતી નથી, અડતાની સાથે જ તેમને પીડા થાય છે….

જાતીય પ્રવૃત્તિને જૈવિક પ્રક્રિયા ગણવામાં આવે છે. ઉંમરે, શરીર તેના વિશે સક્રિય બને છે અને કુદરતી રીતે તેના તરફ આકર્ષાય છે. જો કે કેટલીક મહિલાઓ એવી હોય છે જે ઈચ્છવા છતાં પણ સે*ક્સનો આનંદ માણી શકતી નથી. તેની પાછળ એક કારણ છે જેના વિશે મોટાભાગના લોકો જાણતા નથી. આ સ્થિતિ એવી છે કે જો કોઈ સ્ત્રી ભૂલથી પણ સેક્સનો પ્રયાસ કરે છે, તો તે પીડાથી એટલી ખરાબ રીતે પીડાય છે, જાણે તેને ઘણી વસ્તુઓનો માર પડ્યો હોય. ચાલો તેના વિશે જાણીએ.

Advertisement

યોનિસમસ.Vaginismus એક એવી સ્થિતિ છે જેમાં ઘૂંસપેંઠ દરમિયાન યો-નિમાર્ગમાં તીવ્ર દુખાવો થાય છે. આ આ વિસ્તારમાં સ્નાયુઓના અચાનક ઝબૂકવાને કારણે છે. આ સંપૂર્ણપણે એવી સ્થિતિ છે, જેના પર સ્ત્રી ઈચ્છે તો પણ કાબૂમાં રાખી શકતી નથી.

પીડા તફાવત.આ સ્થિતિમાંથી પસાર થતી સ્ત્રીઓમાં પીડાનું પ્રમાણ બદલાઈ શકે છે. કેટલાકમાં તે સહન કરી શકાય તેવું છે, કેટલાકમાં તે અસહ્ય છે. યોનિસમસ ધરાવતી સ્ત્રીઓ માત્ર ઉગ્ર ઉત્તેજનાનો અતિરેક માટે સક્ષમ નથી, પરંતુ સે*ક્સ ટોય, આંગળીઓ અને ટેમ્પન્સનો ઉપયોગ પણ કરી શકતી નથી.

તમે આ વિશે ક્યારે જાણો છો.યોનિસમસ સ્ત્રી દ્વારા કિશોરાવસ્થાના અંતમાં, પ્રારંભિક પુખ્તાવસ્થામાં અથવા પ્રથમ વખત સે*ક્સ દરમિયાન શોધી શકાય છે. પેલ્વિક ચેકઅપ દરમિયાન પણ તેના લક્ષણો અનુભવી શકાય છે. ઘણી સ્ત્રીઓને પછીની ઉંમરે આ સ્થિતિનો સામનો કરવો પડી શકે છે.

ચોક્કસ કારણ શોધવા મુશ્કેલ.હેલ્થકેર નિષ્ણાતો હજુ સુધી આનું ચોક્કસ કારણ જાણી શક્યા નથી. જો કે અત્યાર સુધીના સંશોધન અને અભ્યાસના આધારે એ વાત સામે આવી છે કે તેની પાછળ શારીરિક, માનસિક અને જાતીય કારણો હોઈ શકે છે. ના, મૂત્રાશયના ચેપ, યુટીઆઈ અને અન્ય ચેપ આ સ્થિતિને વધુ ખરાબ કરી શકે છે.

આ કારણ હોઈ શકે છે.યોનિસમસના કારણોમાં ચિંતાની વિકૃતિઓ, બાળજન્મ દરમિયાન યોનિમાર્ગને નુકસાન, કોઈપણ શસ્ત્રક્રિયા, સે*ક્સનો ડર, ભૂતકાળમાં જાતીય આઘાત હોઈ શકે છે. આ સ્થિતિમાંથી પસાર થતી મહિલાને કેવા પ્રકારની સારવાર આપવી જોઈએ તે માટે સ્થિતિનું કારણ શોધવું ખૂબ જ જરૂરી છે.

સારવાર.યોનિમાર્ગની સારવાર મોટે ભાગે તે કારણોને દૂર કરવા પર કેન્દ્રિત છે જે યોનિમાર્ગના વિસ્તારના સ્નાયુઓને તંગ બનવાનું કારણ બને છે. આ માટે, ટોપિકલ થેરાપી, પેલ્વિક ફ્લોર ફિઝિકલ થેરાપી, યોનિમાર્ગ ડિલેટર, જ્ઞાનાત્મક વર્તન અને સે*ક્સ થેરાપીનો ઉપયોગ કરવામાં આવે છે. આ સાથે કાઉન્સેલિંગની મદદ લઈને ચિંતા અને ડરને દૂર કરવાનો પ્રયાસ કરવામાં આવે છે.

Advertisement