ભરૂચમાં કેમિકલ કંપનીમાં બ્લાસ્ટ, 5 કર્મચારીઓના મોત, એક લાપતા…

ગુજરાતના ભરૂચમાં એક કેમિકલ કંપનીમાં મોટો અકસ્માત થયો છે. જેમાં કંપનીના 5 કર્મચારીઓના મોત થયા છે. આ અકસ્માત બાદ કંપનીનો એક કર્મચારી ગુમ છે, તેને શોધવાની કામગીરી ચાલી રહી છે. ઘટનાસ્થળે પહોંચેલી પોલીસે ગુનો નોંધી અકસ્માત પાછળનું કારણ જાણવા તપાસ શરૂ કરી છે. મળતી માહિતી મુજબ, ભરૂચના દહેજની ઓમ ઓર્ગેનિક કેમિકલ કંપનીમાં રવિવારે મોડી રાત્રે બ્લાસ્ટ થયો હતો. અકસ્માત એટલો ભયાનક હતો કે કંપનીમાં કામ કરતા 5 કર્મચારીઓના તેની પકડમાં આવવાથી મોત નીપજ્યા હતા. વિસ્ફોટનો અવાજ દૂર સુધી સંભળાયો હતો. બ્લાસ્ટ બાદ એક કર્મચારી ગુમ હોવાનું કહેવાય છે, જેની આસપાસ શોધખોળ કરવામાં આવી રહી છે.

Advertisement

આગ મોડી રાત્રે શરૂ થઈ હતી. કંપનીમાં કેમિકલ પ્રોસેસિંગ દરમિયાન આગ લાગી હતી. ધુમાડો નીકળી ગયો. આગ બધું બળીને ખાખ થઈ ગઈ. ફાયર ટેન્ડરોને ઘટનાસ્થળે બોલાવવામાં આવ્યા હતા અને આગને કાબૂમાં લેવાના પ્રયાસો હાથ ધરાયા હતા. જો કે આગ એટલી ગંભીર હતી કે પાંચ લોકોના મોત થયા હતા. આ ઘટનાથી મૃતકના પરિવારજનોમાં ઘેરા શોકની લાગણી ફેલાઈ છે.

મજૂરની શોધ શરૂ કરી.મોડી રાત સુધી કંપની ચાલુ રહી હતી. દરમિયાન, આ ઘટનામાં પાંચ લોકોના મોત થયા હતા, જ્યારે એક કામદારની શોધખોળ શરૂ કરવામાં આવી હતી. એક કર્મચારી હજુ સુધી મળી આવ્યો નથી. આગ એટલી ભીષણ હતી કે બધું બળીને રાખ થઈ ગયું હતું. આરોગ્ય વિભાગની સાથે પોલીસ પણ ઘટનાની તપાસ કરી રહી છે. પોલીસ દ્વારા ફાયર સેફ્ટીને લઈને પણ કંપનીની તપાસ કરવામાં આવી રહી છે.

અગાઉ પણ અકસ્માતો થયા છે.ભરૂચની કેમિકલ કંપનીઓમાં અકસ્માતનો આ પ્રથમ કિસ્સો નથી. આ પહેલા પણ અહીંની કંપનીઓમાં બ્લાસ્ટના કિસ્સા સામે આવતા રહ્યા છે. અગાઉ 23 ફેબ્રુઆરી 2021ના રોજ GIDCની કેમિકલ કંપની UPL-5ના પ્લાન્ટમાં આગ લાગી હતી. આગના કારણે 24 લોકો ઘાયલ થયા છે. બ્લાસ્ટ એટલો જોરદાર હતો કે તેનો અવાજ 15 કિમી દૂર સુધી સંભળાયો હતો. બ્લાસ્ટના કારણે આસપાસના ગામોમાં ભૂકંપ જેવો અનુભવ થયો હતો. કેટલાક ગામોમાં તો લોકો ઘરની બહાર નીકળી ગયા હતા. ઇજાગ્રસ્તોને ભરૂચ અને વડોદરાની હોસ્પિટલમાં દાખલ કરવામાં આવ્યા હતા.

અગાઉ ડિસેમ્બર 2021માં ગુજરાતના પંચમહાલ જિલ્લામાં એક કેમિકલ ફેક્ટરીમાં જોરદાર બ્લાસ્ટ થયો હતો. આ અકસ્માતમાં 5 મજૂરોના મોત થયા હતા જ્યારે 22 ઘાયલ થયા હતા. ઇજાગ્રસ્ત 10 મજૂરોને ખાનગી હોસ્પિટલમાં સારવાર અપાઇ હતી. સાથે જ એક મજૂર ગંભીર હાલતમાં વડોદરાની હોસ્પિટલમાં રીફર કરવામાં આવ્યો હતો. બ્લાસ્ટ એમપીપી પ્લાન્ટ-2ના રિએક્ટરમાં થયો હતો. કેમિકલ ફેક્ટરીમાં બ્લાસ્ટ એટલો જોરદાર હતો કે તેનો અવાજ 15 કિલોમીટર દૂર સુધી લોકો સંભળાતા હતા.

Advertisement