કોરોના એ ફરી વધાર્યું ટેન્શન, યુપીના 7 જિલ્લાઓમાં માસ્ક લગાવવું થયું ફરજિયાત…

ઉત્તર પ્રદેશમાં કોરોના વાયરસના વધતા જતા કેસોને કારણે યોગી સરકારે એક મોટું પગલું ભર્યું છે. યુપી સરકારે રાષ્ટ્રીય રાજધાની દિલ્હીને અડીને આવેલા ગાઝિયાબાદ અને ગૌતમ બુદ્ધ નગર સિવાય હાપુડ, મેરઠ, બુલંદશહર, બાગપત અને લખનૌમાં જાહેર સ્થળોએ ફેસ માસ્ક પહેરવાનું ફરજિયાત બનાવ્યું છે. આ સાથે મુખ્યમંત્રી યોગી આદિત્યનાથે અધિકારીઓને કોવિડ પ્રોટોકોલ પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરવા કહ્યું છે, જેથી કોરોનાના ચોથી લહેરની સંભાવનાને રોકી શકાય. જણાવી દઈએ કે આ સમયે કોરોનાનું એક નવું વેરિઅન્ટ દેશભરમાં ફેલાઈ રહ્યું છે.

Advertisement

તેને જરૂરી બનાવવામાં આવ્યું છે. દેશની રાષ્ટ્રીય રાજધાનીમાં કોરોનાના વધતા જતા કેસોની અસર ગાઝિયાબાદ અને ગૌતમ બુદ્ધ નગરમાં દેખાવા લાગી છે. જ્યારે યુપી સરકારે કોવિડ-19ના કેસમાં નોંધપાત્ર ઘટાડાને ધ્યાનમાં રાખીને આ મહિનાની શરૂઆતમાં માસ્ક પહેરવામાંથી છૂટ આપી હતી. છેલ્લા 24 કલાકમાં ગૌતમ બુદ્ધ નગરમાં કોવિડના 65 અને ગાઝિયાબાદમાં 20 નવા દર્દીઓ મળી આવ્યા છે.

આ સિવાય રાજધાની લખનૌમાં પણ 10 નવા દર્દીઓ મળી આવ્યા છે. જો કે, યુપીમાં છેલ્લા 24 કલાકમાં કોરોના ચેપના 115 દર્દીઓ સામે આવ્યા છે. જોકે આ દરમિયાન 29 લોકો સાજા થયા છે. અગાઉ 135 કેસ નોંધાયા હતા. તે જ સમયે, મુખ્ય પ્રધાને એવો આદેશ પણ આપ્યો છે કે NCRના જિલ્લાઓમાં, કોવિડ વિરોધી રસીકરણમાંથી બાકાત રહી ગયેલા લોકોની ઓળખ કરીને રસીકરણ કરવામાં આવે. લક્ષણો ધરાવતા લોકોનું પરીક્ષણ કરવું જોઈએ.

જાન્યુઆરીમાં ત્રીજા મોજા પછી, સતત 11 અઠવાડિયા સુધી કેસોમાં ઘટાડો થયો હતો, પરંતુ છેલ્લા 7 દિવસમાં (11 થી 17 એપ્રિલ) કોરોનાના કેસોમાં 35% નો વધારો થયો છે. જોકે, આ વધારો માત્ર દિલ્હી, હરિયાણા અને ઉત્તર પ્રદેશમાં જ નોંધાઈ રહ્યો છે.

રવિવારે પૂરા થયેલા સપ્તાહમાં દેશમાં લગભગ 6,610 કોરોના કેસ નોંધાયા હતા. જેના કારણે છેલ્લા સપ્તાહમાં દેશમાં 4,900 કેસ જોવા મળ્યા હતા. કોરોનાને કારણે થતા મૃત્યુમાં સતત ઘટાડો થઈ રહ્યો છે. ગયા અઠવાડિયે માત્ર 27 લોકોના જ કોરોના સંક્રમણથી મોત થયા હતા. 23 થી 29 માર્ચ, 2020 ના અઠવાડિયા પછી એક અઠવાડિયામાં મૃત્યુની આ સૌથી ઓછી સંખ્યા છે. જેના કારણે ગયા અઠવાડિયે 54 મોત નોંધાયા હતા.

દિલ્હી, હરિયાણા અને ઉત્તર પ્રદેશમાં છેલ્લા 7 દિવસમાં કેસમાં તીવ્ર વધારો થયો છે. ગયા અઠવાડિયે દિલ્હીમાં અત્યાર સુધીના સૌથી વધુ 2,307 કેસ નોંધાયા હતા. તેના છેલ્લા અઠવાડિયામાં, દિલ્હીમાં 943 કેસ મળી આવ્યા હતા. એટલે કે દિલ્હીમાં એક સપ્તાહમાં કેસમાં 145%નો વધારો થયો છે. આ અઠવાડિયે, દેશમાં કુલ કોરોના કેસમાં દિલ્હીનો હિસ્સો એક ચતુર્થાંશ હતો. દિલ્હીની શાળાઓમાં કોરોનાના કેસને કારણે શાળાઓમાં થોડા દિવસની રજા પણ આપવામાં આવી હતી.

હરિયાણામાં એક સપ્તાહમાં કેસ 514 થી 118% વધીને 1,119 થયા છે. ગયા અઠવાડિયે, ઉત્તર પ્રદેશમાં 540 કેસ મળી આવ્યા હતા, જે તેના પાછલા અઠવાડિયા કરતા 141% વધુ હતા. 3 એપ્રિલથી 9 એપ્રિલ સુધીના સપ્તાહમાં ઉત્તર પ્રદેશમાં 224 કેસ નોંધાયા હતા. બંને રાજ્યોમાં, મોટાભાગના નવા કેસ દિલ્હીને અડીને આવેલા NCR શહેરોમાં નોઇડા, ગુડગાંવ અને ગાઝિયાબાદમાં જોવા મળ્યા હતા.

Advertisement