દેશ માં ચોમાસાને લઈને મોટા સમાચાર,સ્કાઇમેટ દ્વારા ગુજરાત અને રાજસ્થાનમાં વરસાદને કરવામાં આવી આગાહી..

ખાનગી હવામાન આગાહી એજન્સી સ્કાયમેટે 2022 માટે ચોમાસાની આગાહી જાહેર કરી છે. જે મુજબ આ વર્ષે ચોમાસું સામાન્ય રહેવાની શક્યતા છે. એટલે કે આ વખતે વરસાદના 4 મહિના દરમિયાન 98% વરસાદ પડશે. સામાન્ય રીતે, ભારતમાં જૂન અને સપ્ટેમ્બર વચ્ચે 880.6 મીમી વરસાદ પડે છે, એટલે કે 2022 માં તે સમાન રકમના 98% હોઈ શકે છે. સ્કાયમેટે પણ આ અંદાજમાં 5% વધારો અથવા ઘટાડાનું માર્જિન રાખ્યું છે. 96%-104% વરસાદ સામાન્ય હોવાનું કહેવાય છે.એજન્સીએ તેની આગાહીમાં જણાવ્યું છે કે એમપી-યુપી, જે ફૂડ બાઉલ તરીકે પ્રખ્યાત છે અને પંજાબ, હરિયાણામાં સામાન્ય કરતાં વધુ વરસાદ પડી શકે છે.

Advertisement

જ્યારે ગુજરાતમાં સામાન્ય કરતાં ઓછો વરસાદ પડશે.રાજસ્થાન અને ગુજરાતની સાથે, ઉત્તરપૂર્વીય પ્રદેશમાં નાગાલેન્ડ, મણિપુર, મિઝોરમ અને ત્રિપુરામાં સમગ્ર સિઝન દરમિયાન ઓછો વરસાદ જોવા મળશે.બીજી તરફ કેરળ અને કર્ણાટકમાં પણ જુલાઈ-ઓગસ્ટ દરમિયાન ઓછો વરસાદ જોવા મળશે. આગાહી મુજબ, દેશભરમાં વરસાદી મોસમનો પ્રથમ ભાગ પછીના ભાગ કરતાં સારો રહેશે. જૂનમાં ચોમાસાની શરૂઆત સારી થવાની સંભાવના છે.

જૂનથી સપ્ટેમ્બર સુધી વરસાદની આગાહી.જૂન મહિનામાં લાંબા ગાળાની સરેરાશ (166.9 mm) સામે 107% વરસાદ પડી શકે છે. એટલે કે, સામાન્યના 70%, 20% વધુ અને 10% ઓછો વરસાદ પડી શકે છે. જુલાઈમાં, લાંબા ગાળાની સરેરાશ (285.3 મીમી) સામે 100% વરસાદની અપેક્ષા છે. એટલે કે, 65% સામાન્ય, 20% વધુ અને 15% ઓછો વરસાદ પડશે. ઓગસ્ટમાં, લાંબા ગાળાની સરેરાશ (258.2 મીમી) સામે 95% વરસાદની અપેક્ષા છે. એટલે કે, 60% સામાન્ય, 10% વધુ અને 30% ઓછો વરસાદ.

સપ્ટેમ્બરમાં, લાંબા ગાળાની સરેરાશ (170.2 મીમી) સામે 90% વરસાદની અપેક્ષા છે. એટલે કે, 20% સામાન્ય, 10% અતિશય અને 70% ઓછો વરસાદ. છેલ્લી 2 ચોમાસાની ઋતુઓમાં બેક-ટુ-બેક લા નીના અસર જોવા મળી હતી. અગાઉ, લા નિયા શિયાળાની ઋતુમાં ઝડપથી ઘટવાનું શરૂ કર્યું હતું, પરંતુ પૂર્વીય પવનોની તીવ્રતાને કારણે તેનું પુનરાગમન બંધ થઈ ગયું છે. જો કે, પ્રશાંત મહાસાગરના લા નીના દક્ષિણ પશ્ચિમ ચોમાસાની શરૂઆત સુધી પ્રવર્તે તેવી શક્યતા છે. તેથી, ચોમાસાને ખલેલ પહોંચાડનાર અલ નીઓના અસ્તિત્વને સામાન્ય રીતે નકારી શકાય છે.

ગયા વર્ષે ચોમાસાની આ સ્થિતિ હતી.સમગ્ર ભારતમાં ચોમાસાના 4 મહિના દરમિયાન સરેરાશ 880.6 મીમી વરસાદ પડે છે, જેને લોંગ પીરિયડ એવરેજ (LPA) કહેવામાં આવે છે. એટલે કે, 880.6 મીમી વરસાદને 100% ગણવામાં આવે છે. સ્કાયમેટે ગયા વર્ષે 907 મીમી વરસાદની આગાહી કરી હતી. આ વખતે તેને 862.9 મીમીનો આંકડો આપવામાં આવ્યો છે. જો એજન્સીનો અંદાજ સાચો સાબિત થશે તો ભારતમાં આ સતત ચોથા વર્ષે સારું ચોમાસું રહેશે.

તમે વરસાદને કેવી રીતે માપશો?.ક્રિસ્ટોફર રેને 1662માં બ્રિટનમાં સૌપ્રથમ રેઈન ગેજ બનાવ્યું હતું. તે બીકર અથવા ટ્યુબ જેવો આકાર ધરાવે છે અને તેની સાથે રીડિંગ સ્કેલ જોડાયેલ છે. આ બીકર પર એક ફનલ છે, જેના દ્વારા વરસાદનું પાણી એકત્ર થાય છે અને બીકરમાં આવે છે. બીકરમાં પાણીનું પ્રમાણ માપીને, કેટલો વરસાદ પડ્યો છે તે જાણી શકાય છે. મોટાભાગના રેઈન ગેજમાં વરસાદ મિલીમીટરમાં માપવામાં આવે છે.

Advertisement