દિલ્હીમાં હનુમાન જન્મોત્સવ પર હંગામો, જહાંગીરપુરીમાં શોભાયાત્રા પર પથ્થરમારો..

દિલ્હીના જહાંગીરપુરીમાં શનિવારે હનુમાનની જન્મજયંતિની શોભાયાત્રા પર પથ્થરમારો કરવામાં આવ્યો હતો. બદમાશોએ અહીં આગચંપી પણ શરૂ કરી દીધી હતી. તલવારો અને ગોળીઓ પણ ચલાવવામાં આવી હતી. પોલીસના જણાવ્યા અનુસાર, આ વિસ્તારમાં તણાવ છે, પરંતુ સ્થિતિ નિયંત્રણમાં આવી ગઈ છે. RAFની બે કંપનીઓને ત્યાં તૈનાત કરવામાં આવી છે.દિલ્હીના તમામ સંવેદનશીલ વિસ્તારોમાં પોલીસ તૈનાત છે અને હાઈ એલર્ટ છે. ડ્રોન દ્વારા નાઇટ વિઝન પર નજર રાખવામાં આવી રહી છે. સમાચાર એજન્સી પીટીઆઈના જણાવ્યા અનુસાર, આ ઘટનામાં એક સબ ઈન્સ્પેક્ટર સહિત 6 પોલીસકર્મી અને કેટલાક અન્ય ઘાયલ થયા છે. પોલીસે કુલ ઘાયલ લોકોની સંખ્યા વિશે કોઈ આંકડા જાહેર કર્યા નથી.

Advertisement

કેન્દ્રીય ગૃહ પ્રધાન અમિત શાહે દિલ્હી પોલીસ કમિશનર રાકેશ અસ્થાના પાસેથી પરિસ્થિતિ વિશે પૂછપરછ કરી હતી. તેમને કાયદો અને વ્યવસ્થા જાળવવા માટે જરૂરી તમામ પગલાં લેવાનો નિર્દેશ આપવામાં આવ્યો છે. આ ઘટના બાદ જવાહરલાલ નેહરુ યુનિવર્સિટીમાં પણ સુરક્ષા વધારી દેવામાં આવી છે. રામ નવમીના દિવસે પૂજા માટે વિદ્યાર્થીઓના બે જૂથો વચ્ચે ઝઘડો થયો હતો.

જહાંગીરપુરીના કુશલ સિનેમા પાસે સાંજે લગભગ સાડા પાંચ વાગ્યે શોભાયાત્રા પર અચાનક પથ્થરમારો થયો હતો. આ પછી બંને જૂથો વચ્ચે અથડામણ થઈ હતી. અનેક વાહનોમાં તોડફોડ કરવામાં આવી હતી. કેટલાક વાહનોને પણ આગ ચાંપી દેવામાં આવી હતી. ઘટનાસ્થળે પહોંચેલી પોલીસ ટીમ પણ તેની ઝપેટમાં આવી હતી. દિલ્હી પોલીસના પીઆરઓ અનિશ રાયે કહ્યું- આ એક પરંપરાગત શોભાયાત્રા હતી જે દર વર્ષે નીકળે છે. યાત્રામાં સાથે આવેલા પોલીસકર્મીઓએ પરિસ્થિતિને સંભાળી હતી. આ ઘટના બાદ અનેક પોલીસ સ્ટેશનોમાંથી વધારાની પોલીસ ફોર્સ બોલાવવામાં આવી છે. રેપિડ એક્શન ફોર્સે આ વિસ્તારમાં કૂચ કરી છે.

દિલ્હી પોલીસ કમિશનર રાકેશ અસ્થાનાએ કહ્યું, સ્થિતિ નિયંત્રણમાં છે. જ્યાં ઘટના બની ત્યાં અમે ફોર્સ તૈનાત કરી છે. આ સાથે સમગ્ર દિલ્હીમાં સંવેદનશીલ વિસ્તારોમાં વિશેષ તૈનાત કરવામાં આવી છે. અમે દોષિતો સામે કડક કાર્યવાહી કરીશું. પોલીસ કમિશનરે ટ્વીટ કરીને કહ્યું છે કે વરિષ્ઠ અધિકારીઓને ફિલ્ડમાં રહેવા અને કાયદો અને વ્યવસ્થા જાળવવા સૂચના આપવામાં આવી છે. તેમણે કહ્યું- લોકોએ અફવાઓ અને ફેક ન્યૂઝ પર ધ્યાન ન આપવું જોઈએ કેટલાક વીડિયો ફૂટેજ સામે આવ્યા છે.આમાં મોટાભાગના પોલીસકર્મીઓ ઘાયલ જોવા મળે છે.

તોફાન વિરોધી દળ તૈનાત કરવામાં આવી છે. પોલીસની વિડિયો ટીમે વિસ્તારના અનેક ફૂટેજ મેળવી લીધા છે. આમાંથી કેટલાક લોકોની ઓળખ પણ થઈ ગઈ છે. પોલીસ અધિકારીઓનું કહેવું છે કે ગુનેગારો સામે કડક કાર્યવાહી કરવામાં આવશે.દિલ્હી પોલીસે આ ગરબડની તપાસ શરૂ કરી છે. આ માટે 10 ટીમો બનાવવામાં આવી છે. આ કેસની તપાસ ક્રાઈમ બ્રાન્ચને સોંપવામાં આવી છે. બીજી તરફ દિલ્હીમાં બનેલી ઘટના બાદ ઉત્તર પ્રદેશ સરકારે પણ રાજ્યમાં પોલીસ પ્રશાસનને કડક તકેદારી રાખવા સૂચના આપી છે.

વિશ્વ હિન્દુ પરિષદ (VHP)ના પ્રવક્તા વિનોદ બંસલે ટ્વીટ કર્યું કે હનુમાન જયંતિના સરઘસ પર ઈસ્લામિક ઉગ્રવાદીઓ દ્વારા હુમલો કરવામાં આવ્યો છે. હુમલામાં ગોળીબાર અને પથ્થરમારાના અહેવાલો પણ છે, જેમાં પોલીસકર્મીઓ સહિત ઘણા લોકો ઘાયલ થયા હતા. બંસલે લખ્યું છે કે ‘ઈસ્લામિક જેહાદીઓએ દિલ્હીના જહાંગીરપુરીમાં હનુમાનની જન્મજયંતિની શોભાયાત્રા પર પથ્થરો, તલવારો અને ગોળીઓ વરસાવી હતી. દિલ્હીના લેફ્ટનન્ટ ગવર્નર અનિલ બૈજલે જહાંગીરપુરીની ઘટનાની નિંદા કરી છે. એલજીએ કહ્યું છે કે હિંસા આચરનારાઓને બક્ષવામાં આવશે નહીં. ઉલ્લંઘન કરનારાઓ સામે કડક કાર્યવાહી કરવામાં આવશે.

બીજેપી નેતા મનોજ તિવારીએ કહ્યું કે આજે હનુમાન જન્મજયંતિના અવસરે જહાંગીરપુરી દિલ્હીમાં પથ્થરમારાની ઘટના બની હતી. રાજધાની દિલ્હીમાં આ એક મોટા ષડયંત્ર હેઠળ થઈ રહ્યું છે અને તેની તાત્કાલિક તપાસ કરીને દોષિતોને કડકમાં કડક સજા મળવી જોઈએ. તેમણે દરેકને શાંતિ જાળવવા અપીલ કરી હતી.

બીજેપી નેતા કપિલ મિશ્રાએ કહ્યું- જહાંગીરપુરીમાં મોટી સંખ્યામાં બાંગ્લાદેશી ઘૂસણખોરો રહે છે. દિલ્હી રમખાણો વખતે પણ આવું જ થયું હતું. પત્થરો છત સુધી કેવી રીતે પહોંચ્યા? હવે કોઈ પુરાવાની જરૂર નથી. કરૌલી પછી ખરગોનમાં પણ આવું જ થયું. રામનવમી અને હનુમાન જયંતિ પર આ હુમલાઓ સંયોગ છે કે પ્રયોગ? આ સીધો આતંકવાદી હુમલો છે. હવે કોઈ પુરાવાની જરૂર નથી.

દિલ્હીના મુખ્યમંત્રી અરવિંદ કેજરીવાલે કહ્યું કે દિલ્હીની સુરક્ષાની જવાબદારી કેન્દ્ર સરકારની છે. દિલ્હીના જહાંગીર પુરીમાં સરઘસમાં પથ્થરમારાની ઘટના અત્યંત નિંદનીય છે. જેઓ દોષિત છે તેમની સામે કડક કાર્યવાહી થવી જોઈએ. તમામ લોકોને એકબીજાનો હાથ પકડીને શાંતિ જાળવવા અપીલ. AAP નેતા સૌરભ ભારદ્વાજે એક ચેનલને કહ્યું- તે ખૂબ જ સુંદર પ્રસંગ હતો. આજે હનુમાન જયંતિ હતી. બંને સમુદાયના કેટલાક લોકો એવા છે જે હિંસા ફેલાવવાની તક છોડતા નથી. અમે ઇચ્છીએ છીએ કે આ સંદેશ આપવામાં આવે કે પોલીસ મૂક પ્રેક્ષક નથી.

તમને જણાવી દઈએ કે CAA અને NRC અંગેના આંદોલન દરમિયાન 23 ફેબ્રુઆરી 2020ની રાત્રે દિલ્હીમાં રમખાણો ફાટી નીકળ્યા હતા. 23 થી 26 ના રમખાણોમાં ઉત્તર-પૂર્વ દિલ્હીના ઘણા વિસ્તારોમાં જે તાંડવ થયું હતું તેના નિશાન હજુ પણ મોજૂદ છે. ઉત્તર પૂર્વ દિલ્હીના ચાંદ બાગ, ખજુરી ખાસ, બાબરપુર, જાફરાબાદ, સીલમપુર, મુખ્ય વજીરાબાદ રોડ, કરવલ નગર, શિવ વિહાર અને બ્રહ્મપુરીને અસર થઈ હતી. આ રમખાણોમાં 42 લોકો માર્યા ગયા અને 250 ઘાયલ થયા. આ મામલાની તપાસ માટે બે SITની રચના કરવામાં આવી હતી.

Advertisement