ગુજરાત માં આગામી 5 દિવસ ને લઈને મોટી આગાહી,જાણો વિગતવાર…

ગુજરાતમાં સતત ગરમી વધી રહી છે. અગાઉ એવી ધારણા હતી કે ગરમીમાંથી રાહત મળશે, પરંતુ હવે બે દિવસમાં યલો અને ઓરેન્જ એલર્ટ જારી કરવામાં આવ્યું છે. અમદાવાદ સહિત ઉત્તર ગુજરાત અને સૌરાષ્ટ્રના જિલ્લાઓમાં ઓરેન્જ એલર્ટની આગાહી કરવામાં આવી છે. રાજ્યના કંડલા એરપોર્ટ પર મહત્તમ તાપમાન 45 ડિગ્રી નોંધાયું હતું જ્યારે રાજ્યના મોટાભાગના શહેરોમાં મહત્તમ તાપમાન 40 ડિગ્રીને પાર કરી ગયું હતું.

Advertisement

ઓરેન્જ એલર્ટને કારણે, જ્યારે જરૂરી હોય ત્યારે જ બપોરના સમયે સાવચેતીપૂર્વક બહાર નીકળવાની સલાહ આપવામાં આવે છે. ગુજરાતમાં અમદાવાદ, બનાસકાંઠા, પાટણ, સુરેન્દ્રનગર, મોરબી, પોરબંદર, જૂનાગઢ અને કચ્છમાં બે દિવસ માટે ઓરેન્જ એલર્ટ જારી કરવામાં આવ્યું છે. જેમાં ગરમીનું મોજું અને ભારે ગરમીની શક્યતા છે. આ દરમિયાન શરીરમાં પાણીની કમી ન થાય તેનું ધ્યાન રાખવા માટે નિષ્ણાતો દ્વારા કહેવામાં આવી રહ્યું છે.નોંધનીય છે કે છેલ્લા પાંચ દિવસથી ગુજરાતમાં સૂર્ય નારાયણ ધૂમ મચાવી રહ્યા છે. અમદાવાદ સહિત મોટાભાગના શહેરોમાં એપ્રિલની ગરમીએ છેલ્લા 10 વર્ષનો રેકોર્ડ તોડી નાખ્યો છે. રાજ્યમાં સૌથી વધુ તાપમાન કંડલા એરપોર્ટ ખાતે 45.2 ડિગ્રી સેલ્સિયસ નોંધાયું હતું.

તો અમદાવાદ અને સુરેન્દ્રનગરમાં પારો 44 ડિગ્રી રહ્યો હતો. ઉત્તર ગુજરાતના ગાંધીનગર અને ડીસામાં પણ 43.8 ડિગ્રી સેલ્સિયસ નોંધાયું હતું. રાજકોટ, વડોદરા, કેશોદ સહિતના શહેરોમાં પણ ગરમીથી લોકો પરેશાન થયા હતા. બપોરના સમયે સૂર્યનારાયણના પ્રકોપથી મોટાભાગના રસ્તાઓ સુમસામ બની જાય છે. હવામાન વિભાગે ઉત્તર ગુજરાત અને સૌરાષ્ટ્રના ભાગોમાં હીટવેવની સ્થિતિની આગાહી કરી હતી.

પવનની દિશા બદલાતા તાપમાનનો પારો ઉંચો રહે તે જરૂરી છે. લોકોને બપોરે 12 થી 4 વાગ્યાની વચ્ચે કામ માટે ઘરની બહાર ન નીકળવાની અપીલ કરવામાં આવી છે. તેથી, શરીરને સનસ્ટ્રોક અને ડિહાઇડ્રેશનથી બચાવવા માટે પુષ્કળ લીંબુ પાણી પીવાની સલાહ આપવામાં આવે છે. ઉત્તર ગુજરાતની વાત કરીએ તો બનાસકાંઠા, સાબરકાંઠા, પાટણ અને મહેસાણામાં ગરમી વધશે.

કયા શહેરોમાં યલો એલર્ટ જારી કરવામાં આવે છે?. ગાંધીનગર, મહેસાણા, સાબરકાંઠા, રાજકોટ અને અમરેલીમાં બે દિવસ માટે યલો એલર્ટ જારી કરવામાં આવ્યું છે. એટલા માટે વીકેન્ડમાં બહાર જવાનું જરૂરી હોય તો જ બહાર જવાની સલાહ આપવામાં આવે છે. આ સિવાય શરીરને હાઇડ્રેટ રાખવું, શરીરને ઢાંકી દે તેવા કપડાં પહેરવા અને ભારે ગરમીમાં બહાર જતી વખતે માથું ઢાંકવું જરૂરી છે. રાજ્યમાં ગરમીના કારણે હોસ્પિટલમાં દર્દીઓની સંખ્યા વધી રહી છે. હીટસ્ટ્રોક, માથાનો દુખાવો અને શ્વાસ લેવામાં તકલીફના કેસો વધી રહ્યા છે. ગરમીના કારણે 108 સેવા પર ઇમરજન્સી કોલ પણ આવી રહ્યા છે. જેમ જેમ ગરમીનું પ્રમાણ વધી રહ્યું છે તેમ તેમ આ કોલ્સની સંખ્યામાં પણ વધારો થયો છે.

Advertisement