જાણો કેટલો ખતરનાક છે કોરોના નો નવો XE વેરીએન્ટ,જાણો શુ છે લક્ષણો..

દેશમાં કોરોના વાયરસના કેસ સતત ઘટી રહ્યા છે અને કોરોના માર્ગદર્શિકામાં પણ રાહત આપવામાં આવી રહી છે દરમિયાન કોરોના નું બીજું એક પ્રકાર હેડલાઇન્સમાં આવ્યું છે વાસ્તવમાં બુધવારે એક અહેવાલ આવ્યો હતો કે મુંબઈમાં કોવિડ-19ના ઓમિક્રોનના નવા વેરિઅન્ટનો પહેલો કેસ જોવા મળ્યો છે જેનું નામ ઓમિક્રોન XE છે જોકે ભારત સરકારે આ વાતને નકારી કાઢી છે.

Advertisement

શું કોરોનાનું નવું વેરિઅન્ટ XE ભારતમાં ફરી ચેપ વધારી શકે છે?શું આ પ્રકાર ફરીથી કોરોના તરંગ લાવી શકે છે નિષ્ણાતોના જણાવ્યા અનુસાર વેરિઅન્ટ વિશે ઉપલબ્ધ માહિતી અનુસાર તે ઓમિક્રોન કરતાં વધુ ઝડપથી ફેલાય છે પરંતુ તે જીવલેણ નથી તે જ સમયે ભારતમાં આનો એક જ કિસ્સો પ્રકાશમાં આવ્યો છે તે જ સમયે ભારતમાં મોટાભાગના લોકોને રસી આપવામાં આવી છે અને પ્રથમ બે મોજામાં મોટી વસ્તી ચેપગ્રસ્ત છે આવી સ્થિતિમાં ભારતમાં તેનું જોખમ ઓછું છે જો કે રસી અને કોવિડ નિયમોનું પાલન કરવાનું ચાલુ રાખો.

આરોગ્ય મંત્રાલયનું કહેવું છે કે હાલના પુરાવાઓ પરથી એ સ્પષ્ટ નથી થયું કે નમૂનામાં આ પ્રકાર હાજર છે ભારતમાં કોરોનાના આ નવા વેરિઅન્ટના આગમનની પુષ્ટિ થઈ શકી નથી પરંતુ સવાલ એ છે કે કોરોનાનું આ નવું સ્વરૂપ કેટલું ખતરનાક છે અને લોકોએ તેનાથી ડરવાની જરૂર છે કે નહીં આવી સ્થિતિમાં આપણે જાણીએ છીએ કે જો આ વેરિઅન્ટ ભારતમાં પ્રવેશે છે તો તે કેટલું ખતરનાક સાબિત થઈ શકે છે.

અને આ વેરિઅન્ટ અત્યાર સુધી આવેલા વેરિઅન્ટથી કેટલું અલગ છે આ વેરિઅન્ટ સાથે સંબંધિત દરેક વસ્તુ જાણો વાસ્તવમાં અગાઉ કહેવામાં આવ્યું હતું કે Omicron XE વેરિઅન્ટની મુંબઈમાં પુષ્ટિ થઈ ગઈ છે એવું કહેવામાં આવી રહ્યું છે કે જે મહિલાની Omicron XE વેરિઅન્ટ હોવાની વાત કરવામાં આવી હતી તે દક્ષિણ આફ્રિકાથી આવી હતી ઉપરાંત આ મહિલાએ કોઈ લક્ષણોની ફરિયાદ કરી ન હતી અને તે ચેપમાંથી સ્વસ્થ થઈ ગઈ હતી.

મહિલામાં ઓમિક્રોનનું નવું વેરિઅન્ટ જોવા મળ્યાના સમાચાર બાદ હવે સરકારે આ વાતને ખોટી ગણાવી છે Omicron XE એ Omicron ના જૂના બે વર્ઝન BA.1 અને BA.2 નું મ્યુટન્ટ વર્ઝન છે રિપોર્ટ અનુસાર આ વેરિઅન્ટ સૌપ્રથમ 19 જાન્યુઆરીએ યુકેમાં જોવા મળ્યું હતું અને અત્યાર સુધીમાં આ વેરિઅન્ટના 600થી વધુ કેસની પુષ્ટિ થઈ ચૂકી છે એવું પણ કહેવામાં આવી રહ્યું છે કે આ વેરિઅન્ટ અગાઉના તમામ વેરિઅન્ટમાં સૌથી વધુ ટ્રાન્સમિસિબલ છે.

એટલે કે તે ખૂબ જ ઝડપથી ફેલાય છે અને અત્યાર સુધીનું સૌથી ઝડપથી ફેલાતું વેરિઅન્ટ છે આ અહેવાલમાં એક પેપરના આધારે એવું કહેવામાં આવ્યું છે કે જ્યારે એક જ વ્યક્તિના એકથી વધુ પ્રકારો એક જ સમયે શિકાર બને છે ત્યારે તેના મિશ્રણથી એક નવું પ્રકાર બની શકે છે તેમની આનુવંશિક સામગ્રી જો આપણે આ હાઇબ્રિડ વેરિઅન્ટ્સ વિશે વાત કરીએ તો અત્યાર સુધીમાં ત્રણ વેરિઅન્ટ્સ મળી આવ્યા છે.

જેમાં XD, XE, XFનો સમાવેશ થાય છે આમાં XD અને XF બંને ડેલ્ટા અને BA.1 ના સંયોજનથી બનેલા છે જો આપણે નવા XE વેરિઅન્ટની વાત કરીએ તો તેને ઝડપથી ફેલાતા વેરિઅન્ટ તરીકે વર્ણવવામાં આવી રહ્યું છે આવી સ્થિતિમાં તેને ફેલાતા રોકવું ખૂબ મુશ્કેલ છે તે જ સમયે જો આપણે સ્વાસ્થ્ય પર અસર જોઈએ તો શરૂઆતમાં તેને વધુ ખતરનાક માનવામાં આવતું નથી.

પરંતુ હજુ પણ ડબ્લ્યુએચઓ ઘણા પેટા પ્રકારો પર સંશોધન કરી રહ્યું છે કે તે સ્વાસ્થ્ય માટે કેટલું જોખમી સાબિત થઈ શકે છે એક અહેવાલમાં જણાવવામાં આવ્યું છે કે અત્યાર સુધી એવું જાણવા મળ્યું છે કે તે ઝડપથી ફેલાય છે પરંતુ તે ઓમિક્રોન કરતાં વધુ ખતરનાક હશે તેની કોઈ પુષ્ટિ નથી આવી સ્થિતિમાં લોકોએ વધારે ગભરાવાની જરૂર નથી.

હાલમાં દેશમાં સકારાત્મકતા દર 0.21% છે અને તે ઘટી રહ્યો છે છેલ્લા પાંચ દિવસમાં બે દિવસ એવા હતા જ્યારે એક હજારથી ઓછા કેસ નોંધાયા હતા જો કે બાકીના 3 દિવસમાં દેશભરમાં લગભગ એક હજાર કેસ નોંધાયા છે નિષ્ણાતોના મતે WHO હાલમાં આ નવા પ્રકાર વિશે વધુ માહિતી એકત્રિત કરી રહ્યું છે તે જ સમયે ભારત સરકાર પણ ચલ અને સંક્રમણો પર સતત નજર રાખી રહી છે તે જ સમયે દેશમાં રસીકરણ પણ ખૂબ સારું બન્યું છે અત્યાર સુધીમાં 1,85,36,60,641 રસીના ડોઝ આપવામાં આવ્યા છે.

Advertisement