નિષ્ણાતો પાસેથી જાણો કઈ ત્રણ ભૂલો ના કારણે દિલ્હીમાં ઓમિક્રોન વેરિઅન્ટ બની રહ્યો છે ખતરનાક…

દેશમાં કોરોના વાયરસ ફરી જોર પકડી રહ્યો છે. રાજધાની દિલ્હીની વાત કરીએ તો અહીં પણ લગભગ એક હજાર કેસ આવવા લાગ્યા છે. તે જ સમયે, નિષ્ણાતો માને છે કે કેસોમાં ઉછાળા પાછળ ઓમિક્રોનના નવા પ્રકારો હોઈ શકે છે. ઉપરાંત, સામાજિક અંતરમાં બેદરકારી, સ્વચ્છતાના અભાવ અને માસ્ક પહેરવામાં ઢીલાશને કારણે, નવા પ્રકારો અત્યંત જોખમી બની શકે છે. આવી સ્થિતિમાં આ ત્રણ બાબતોનું ધ્યાન રાખવું ખૂબ જ જરૂરી છે.

Advertisement

માહિતી અનુસાર, એપ્રિલના પ્રથમ પખવાડિયામાં દિલ્હીમાંથી લેવામાં આવેલા મોટાભાગના નમૂનાઓમાં ઓમિક્રોન સબ વંશ BA.2.12 મળી આવ્યો છે અને આ કોવિડ કેસોમાં તાજેતરના ઉછાળા પાછળ હોઈ શકે છે. તે જ સમયે, ભારતીય SARS-CoV-2 જીનોમિક્સ કન્સોર્ટિયમ (INSACOG) ના સ્ત્રોતે દાવો કર્યો છે કે દિલ્હીમાં કેટલાક નમૂનાઓમાં ઓમિક્રોન વેરિઅન્ટ ડેરિવેટિવ BA.2.12.1 પણ મળી આવ્યો છે, જે સૌથી તાજેતરના કેસ હોવાનું કહેવાય છે. વૃદ્ધિમાં મોટી ભૂમિકા ભજવે છે. જોકે અધિકારીઓએ પુષ્ટિ કરી નથી કે તે ખરેખર દિલ્હીના કેટલાક નમૂનાઓમાં મળી આવ્યું હતું.

અહેવાલો અનુસાર, દિલ્હીમાં ક્રમબદ્ધ 60 ટકાથી વધુ નમૂનાઓ BA.2.12 ના હતા, જ્યારે 11 ટકા B.2.10 ના હતા. દિલ્હીમાં બુધવારે 1,009 નવા કોવિડ કેસ નોંધાયા હતા, જે એક દિવસ પહેલા કરતા 60 ટકા વધુ છે. અધિકારીઓએ જણાવ્યું કે નોંધાયેલા નવા કેસોની દ્રષ્ટિએ ટોચના પાંચ રાજ્યોમાં દિલ્હી, હરિયાણા, ઉત્તર પ્રદેશ, મહારાષ્ટ્ર અને મિઝોરમ છે. સ્થાનિક આરોગ્ય સત્તાવાળાઓ દ્વારા જાહેર કરવામાં આવેલા ડેટા અનુસાર, 10 એપ્રિલથી 18 એપ્રિલની વચ્ચે દિલ્હીમાં સકારાત્મકતા દર એક સપ્તાહમાં 6 ગણો વધ્યો છે. 10 એપ્રિલે દિલ્હીમાં સકારાત્મકતા દર 1.29% હતો. ત્યારબાદ એક દિવસમાં 141 કેસ નોંધાયા.

બાળકોમાં કોરોના ઝડપથી ફેલાઈ રહ્યો છે.કોરોના વાયરસના આ નવા મોજામાં ખાસ કરીને બાળકોમાં કોરોનાના કેસો ખૂબ જ ઝડપથી સામે આવી રહ્યા છે. તેનું કારણ એ છે કે એક તરફ બાળકોને રસી આપવામાં આવી નથી તો બીજી શાળાઓ શરૂ થવાને કારણે બાળકો ઝડપથી એકબીજાના સંપર્કમાં આવી રહ્યા છે. બાળકો સામાજિક અંતરનું પાલન પણ કરી શકતા નથી. નિષ્ણાંતોનું માનવું છે કે કોરોનાનું આ નવું વેરિઅન્ટ અન્ય તમામ વેરિઅન્ટ્સ કરતાં વધુ સંક્રમણ છે.

Advertisement