પાકિસ્તાનની ક્રૂરતા, અફઘાનિસ્તાન પર ભીષણ હવાઈ હુમલો, માસૂમ બાળકો સહિત 40 થી વધુ લોકોના મોત…

શનિવારે પાકિસ્તાને અફઘાનિસ્તાનના ખોસ્ત અને કુનાર પ્રાંતમાં હવાઈ હુમલા કર્યા હતા. સ્થાનિક પોલીસના જણાવ્યા અનુસાર પેસા મિલા અને મીર સફર બોમ્બ વિસ્ફોટમાં 5 બાળકો અને 1 મહિલાના મોત થયા છે. જોકે, સ્થાનિકોનું કહેવું છે કે આ હુમલો ખોસ્તના સ્પેરા જિલ્લામાં થયો હતો, જેમાં 40થી વધુ લોકોના મોત થયા છે. હવાઈ ​​હુમલા બાદ અફઘાનિસ્તાનના લોકો રસ્તા પર ઉતરી આવ્યા હતા અને પાકિસ્તાનનો વિરોધ કર્યો હતો.

Advertisement

આ હુમલા અંગે પાકિસ્તાન સરકાર તરફથી કોઈ ટિપ્પણી કરવામાં આવી નથી. જો કે ત્યાંના મીડિયાનું કહેવું છે કે તહરીક-એ-તાલિબાન પાકિસ્તાન (TTP) દ્વારા એરસ્ટ્રાઈક દ્વારા હુમલો કરવામાં આવ્યો હતો.મીડિયા રિપોર્ટ્સ અનુસાર, અફઘાનિસ્તાનના વિદેશ મંત્રાલયે આ હુમલાની સખત નિંદા કરી છે. હવાઈ ​​હુમલા બાદ તાલિબાન સરકારે પાકિસ્તાનના રાજદૂત મન્સૂર અહેમદ ખાનને બોલાવ્યા. આ દરમિયાન અફઘાનિસ્તાનના વિદેશ મંત્રી અમીર ખાન મુત્તાકી અને નાયબ રક્ષા મંત્રી અલ્હાજ મુલ્લા શિરીન અખુંદ હાજર રહ્યા હતા. તાલિબાનના પ્રવક્તા ઝબીઉલ્લા મુજાહિદે ટ્વીટ કરીને પાક સરકારને ચેતવણી આપી છે.

તેમણે કહ્યું- અફઘાનિસ્તાનની સરકાર પાકિસ્તાન પાસેથી માંગ કરે છે કે તે આવા મામલામાં અફઘાનિસ્તાનની ધીરજની કસોટી ન કરે. જો ફરી આવી ભૂલ થશે તો તેના ખરાબ પરિણામો આવશે. બંને દેશો વચ્ચેની સમસ્યાઓનો ઉકેલ રાજકીય માધ્યમથી થવો જોઈએ.પાકિસ્તાની મીડિયા અનુસાર, તહરીક-એ-તાલિબાન પાકિસ્તાન (TTP) અને પશ્તુન ઈસ્લામિક જૂથને હવાઈ હુમલા દ્વારા નિશાન બનાવવામાં આવ્યા હતા. આ પહેલા શુક્રવારે અફઘાનિસ્તાનના ગોરબાજ જિલ્લામાં પાકિસ્તાની અને અફઘાન સૈનિકો વચ્ચે અથડામણ થઈ હતી.

આ ઘટના બાદ તાલિબાને પાકિસ્તાની રાજદૂત મન્સૂર અહેમદ ખાનને બોલાવીને આ ઘટના અંગે પાકિસ્તાન સરકારને ચિંતા વ્યક્ત કરી હતી. દેશના વિદેશ મંત્રાલયના જણાવ્યા અનુસાર, અફઘાનિસ્તાનના કાર્યવાહક વિદેશ મંત્રી, અલજહ મુલ્લા શિરીન અખુંદે પણ એક બેઠકમાં હાજરી આપી હતી અને પાકિસ્તાની દળોના હુમલાની નિંદા કરી હતી. મંત્રાલયે ટ્વીટ કર્યું, ‘વિદેશ મંત્રાલયે કાબુલમાં પાકિસ્તાની રાજદૂતને બોલાવ્યા છે. આ સાથે ઈસ્લામિક અમીરાત અફઘાનિસ્તાનના વિદેશ મંત્રી મૌલવી અમીર ખાન મુત્તાકી ઉપરાંત નાયબ રક્ષા મંત્રી અલ્જહ મુલ્લા શિરીન અખુંદ પણ બેઠકમાં સામેલ થયા હતા. જ્યાં અફઘાન પક્ષે આ ઘટનાની નિંદા કરી છે.

સ્થાનિક ન્યૂઝ ચેનલ ટોલો ન્યૂઝે કહ્યું છે કે વિશ્લેષકોના મતે આ હુમલાઓ અફઘાનિસ્તાનની રાષ્ટ્રીય સાર્વભૌમત્વ પર પાકિસ્તાનની સીધી દખલગીરી અને ત્યાં હિંસા ફેલાવવાનું દર્શાવે છે. રાજકીય વિશ્લેષક સાદિક શિનવારીએ કહ્યું છે કે, ખોસ્ત અને કુનાર પ્રાંતમાં ડ્યુરન્ડ લાઇન પર પાકિસ્તાની સૈન્ય દ્વારા કરાયેલા હવાઈ હુમલા અને જમીની કાર્યવાહી અફઘાનિસ્તાનની હવાઈ ક્ષેત્રમાં અને જમીન પર તેમની દખલગીરી અને ઉલ્લંઘનને જાહેર કરે છે. પાકિસ્તાનના આ કાયરતાપૂર્ણ કૃત્યની સખત નિંદા કરવામાં આવી રહી છે.

Advertisement