પાકિસ્તાનમાં અડધી રાત્રે એવુ તો શું થયું કે ઇમરાન ખાનની સરકાર પડી ગઈ….

રાજકીય ઉથલપાથલ વચ્ચે પાકિસ્તાનમાં પીએમ ઈમરાન ખાન વિરુદ્ધ અવિશ્વાસ પ્રસ્તાવ પર મતદાનની પ્રક્રિયા શરૂ થયા બાદ ઈમરાન ખાને ઈસ્લામાબાદ છોડી દીધું. તમને જણાવી દઈએ કે પાકિસ્તાનના પીએમ ઈમરાન ખાન નેશનલ એસેમ્બલીમાં અવિશ્વાસ પ્રસ્તાવ પર વોટિંગમાં હારી ગયા છે. જે બાદ હવે તેઓ ઈસ્લામાબાદમાં તેમના પીએમ આવાસ છોડીને હેલિકોપ્ટર દ્વારા ઈસ્લામાબાદ રવાના થયા છે.

Advertisement

ગૃહમાં ઈમરાન ખાન વિરુદ્ધ કુલ 174 વોટ પડ્યા છે. જે બાદ તેમની સરકાર પડી. કહેવામાં આવી રહ્યું છે કે આ પછી ઈમરાન ખાન પોતાના બુનીગાલા ઘર તરફ રવાના થઈ ગયા છે. પાકિસ્તાનના પૂર્વ સૂચના મંત્રી ફવાદ ચૌધરીએ તેને દેશ માટે સૌથી ખરાબ દિવસ ગણાવ્યો છે. સાથે જ તેમનું કહેવું છે કે પાકિસ્તાનમાં લૂંટારાઓ ઘરે પરત ફર્યા છે.હાલમાં લાંબા સમયથી ચાલી રહેલી રાજકીય ઉથલપાથલ વચ્ચે ઈમરાન ખાને વડાપ્રધાનની ખુરશી ગુમાવવી પડી છે. વિપક્ષના અવિશ્વાસ પ્રસ્તાવ પર સંસદની મંજૂરી અને અવિશ્વાસ પ્રસ્તાવ પર વોટિંગ દરમિયાન મળેલી હાર બાદ હવે PMLN નેતા શાહબાઝ શરીફ પાકિસ્તાનના નવા વડાપ્રધાન બનશે.

તમને જણાવી દઈએ કે 342 સભ્યોની પાકિસ્તાની નેશનલ એસેમ્બલીમાં સરકાર બનાવવા માટે તેને 172 સીટોની બહુમતી મેળવવી પડશે. અવિશ્વાસ પ્રસ્તાવ પર વોટિંગ દરમિયાન ઈમરાન ખાનની પાર્ટી પીટીઆઈના કોઈપણ સાંસદ નેશનલ એસેમ્બલીમાં હાજર નહોતા, જ્યારે અવિશ્વાસ પ્રસ્તાવ પર વોટિંગ દરમિયાન વિપક્ષને 174 વોટ મળ્યા છે.હવે સંસદ તેના નવા નેતાની પસંદગી કરશે. આ રીતે વિપક્ષના નેતા શાહબાઝ શરીફનું વડાપ્રધાન બનવું લગભગ નિશ્ચિત છે.તેઓ પૂર્વ વડાપ્રધાન નવાઝ શરીફના નાના ભાઈ છે અને વસ્તીની દૃષ્ટિએ પાકિસ્તાનના સૌથી મોટા પ્રાંત પંજાબના મુખ્યમંત્રી રહી ચૂક્યા છે.

અવિશ્વાસ પ્રસ્તાવ પસાર થયા બાદ શહેબાઝ શરીફે સંસદમાં કહ્યું હતું કે નવી સરકાર બદલાની ભાવના સાથે કામ કરશે નહીં. પરંતુ તેમણે એમ પણ કહ્યું કે કાયદો પોતાની રીતે ચાલશે અને કોર્ટના કામકાજમાં કોઈ અડચણ નહીં આવે. શરીફના સહયોગી અને પાકિસ્તાની પીપલ્સ પાર્ટીના નેતા બિલાવલ ભટ્ટો ઝરદારીએ 10 એપ્રિલને પાકિસ્તાનના ઈતિહાસમાં એક મહત્વનો દિવસ ગણાવ્યો હતો, જ્યારે પ્રથમ વખત અવિશ્વાસની દરખાસ્ત દ્વારા વડાપ્રધાનને સત્તા પરથી હટાવવામાં આવ્યા હતા.

નવાઝ શરીફની પુત્રી અને PML(N)ના નેતા મરિયમ નવાઝે તાજેતરની ઘટનાઓ પર ટ્વીટ કરીને કહ્યું છે કે પાકિસ્તાનનું દુઃસ્વપ્ન સમાપ્ત થઈ ગયું છે અને હવે તેને સંભાળવાનો અને સંવર્ધન કરવાનો સમય આવી ગયો છે. એલિયન કાવતરું’? આ પહેલા ઈમરાન ખાને શનિવારે કહ્યું હતું કે નેશનલ એસેમ્બલી પુનઃસ્થાપિત કરવાના સુપ્રીમ કોર્ટના નિર્ણયથી તેઓ નિરાશ છે પરંતુ તેઓ તેને સ્વીકારે છે. ઈમરાન ખાન સતત કહી રહ્યા છે કે ‘અમેરિકન ષડયંત્ર’ હેઠળ તેમને સત્તામાંથી બહાર ફેંકવામાં આવી રહ્યા છે.

તેમના કહેવા પ્રમાણે, તેમણે વિદેશ નીતિ પર અમેરિકન દબાણને સ્વીકારવાનો ઇનકાર કર્યો છે અને તેથી જ અમેરિકા નથી ઈચ્છતું કે તેઓ સત્તામાં રહે.બીજી તરફ, અમેરિકાએ પાકિસ્તાનની સ્થાનિક રાજનીતિમાં કોઈપણ પ્રકારની દખલગીરીનો ઈન્કાર કર્યો છે. ઈમરાન ખાનના ટીકાકારોનું કહેવું છે કે તે લોકોની સહાનુભૂતિ મેળવવા માટે ખોટી વાર્તાઓ રચી રહ્યો છે. બીજી તરફ ઈમરાન ખાને પોતાના સમર્થકોને રવિવારે રસ્તા પર આવીને શાંતિપૂર્ણ વિરોધ પ્રદર્શન કરવા આહ્વાન કર્યું છે.

તેણે કહ્યું, હું લડવા માટે તૈયાર છું. 69 વર્ષીય ઈમરાન ખાન 2018માં સત્તામાં આવ્યા હતા. તેમણે દેશની વ્યવસ્થામાં મોટા સુધારાનું વચન આપ્યું હતું જેથી ભ્રષ્ટાચાર ખતમ થાય અને દેશ આર્થિક પ્રગતિના માર્ગે આગળ વધે. પરંતુ તેમના પર આર્થિક ગેરવહીવટ અને વિદેશ નીતિના મોરચે ભૂલો કરવાનો આરોપ હતો. દેશમાં આસમાનને આંબી રહેલી મોંઘવારી, ઝડપથી વધી રહેલી બેરોજગારી, ડૉલર સામે પાકિસ્તાની રૂપિયાનું અવમૂલ્યન અને દેશ પર વધી રહેલા દેવાને કારણે તેમની લોકપ્રિયતાને ભારે નુકસાન થયું છે. AK/MJ (AP, AFP, DPA).

Advertisement