સંભોગ પહેલા વિયાગ્રા જેવો ગોળીઓ લેતા હોય તો ચેતજો,થઈ શકે છે આ મોટી સમસ્યા..

પુરૂષોમાં ઇરેક્ટાઇલ ડિસફંક્શનની સારવાર માટે વપરાતી દવા વાયગ્રા તમારી દ્રષ્ટિને નુકસાન પહોંચાડી શકે છે અને તમને અંધ બનાવી શકે છે, એક નવા અભ્યાસમાં દાવો કરવામાં આવ્યો છે. ડેઈલી મેઈલના અહેવાલ મુજબ, કેનેડામાં યુનિવર્સિટી ઓફ બ્રિટિશ કોલંબિયાના સંશોધકોએ શોધી કાઢ્યું છે કે જે લોકો નિયમિતપણે ફૂલેલા તકલીફ માટે સામાન્ય ગોળી લે છે તેઓને અચાનક દ્રષ્ટિ ગુમાવવાનું, પ્રકાશની ચમક અને શ્યામ ફોલ્લીઓનું જોખમ વધી શકે છે.

Advertisement

સંશોધકોએ જણાવ્યું હતું કે તેની પાછળનું કારણ ગુપ્તાંગમાં લોહીનો પ્રવાહ વધી શકે છે જે આંખોને તેની સપ્લાયમાં અવરોધ લાવી શકે છે.સંશોધન ટીમે અન્ય નપુંસકતા દવાઓ સિઆલિસ, લેવિટ્રા અને સ્પેડ્રાને પણ નામ આપ્યું છે. આંખની સમસ્યાઓના સંભવિત ટ્રિગર તરીકે. જામા ઑપ્થેલ્મોલોજીમાં પ્રકાશિત થયેલા અભ્યાસમાં દર્શાવવામાં આવ્યું છે કે નપુંસકતાની ગોળીઓનો નિયમિત ઉપયોગ કરનારાઓને દ્રષ્ટિની ગંભીર સ્થિતિ થવાની શક્યતા 85 ટકા વધુ છે.

આ દુર્લભ પરિસ્થિતિઓ છે, અને કોઈપણ વપરાશકર્તા માટે તેને વિકસાવવાનું જોખમ ખૂબ ઓછું રહે છે. જો કે, યુ.એસ.માં દર મહિને આપવામાં આવતી પ્રિસ્ક્રિપ્શન્સની સંખ્યા – લગભગ 20 મિલિયન એટલે કે મોટી સંખ્યામાં લોકો પ્રભાવિત થઈ શકે છે, અગ્રણી સંશોધક ડૉ. મહાયાર એટમિનેન, નેત્ર ચિકિત્સક, યુનિવર્સિટી દ્વારા ટાંકવામાં આવ્યા હતા. નિયમિત વપરાશકર્તાઓ કે જેઓ તેમની દ્રષ્ટિમાં કોઈપણ ફેરફારની નોંધ લે છે તેઓએ તેને ગંભીરતાથી લેવું જોઈએ અને તબીબી સહાય લેવી જોઈએ, તેમણે સૂચવ્યું.

અભ્યાસમાં, ટીમે 213,033 પુરૂષોના વીમા દાવાના રેકોર્ડનું પૃથ્થકરણ કર્યું કે જેમણે ED ગોળીઓનો ઉપયોગ કર્યો: 123,347 પુરુષોએ સિલ્ડેનાફિલ – ફાઇઝર દ્વારા વાયગ્રા તરીકે બ્રાન્ડેડ દવા લીધી; 78,609 ટેડાલાફિલ (સિઆલિસ) પર હતા અહેવાલમાં જણાવાયું છે કે 6,604 લોકોએ વર્ડેનાફિલ (લેવિટ્રા) અને 4,473 વેનાફિલ (સ્પેડ્રા) લીધા હતા.

ટીમે 2006 થી 2020 સુધીના દાવાના રેકોર્ડને અનુસરીને તે જોવા માટે કે કયા લોકોને આંખની સ્થિતિ વિકસાવી છે. દવાનો નિયમિત ઉપયોગ કરતા પહેલા એક વર્ષમાં કોઈ પુરૂષને આંખની સમસ્યાનો સામનો કરવો પડ્યો ન હતો. તેઓએ જોયું કે દવાઓમાંથી એકનું નિયમિત સેવન ગંભીર રેટિના ડિટેચમેન્ટનું કારણ બને તેવી શક્યતા 158 ટકા વધુ હતી. તે ત્યારે થાય છે જ્યારે આંખના પાછળના ભાગમાં પ્રવાહીનો સંગ્રહ થાય છે અને દ્રષ્ટિના ક્ષેત્રમાં અચાનક ફોલ્લીઓ અને પ્રકાશના ચમકારા દેખાય છે.

પુરૂષો ઇસ્કેમિક ઓપ્ટિક ન્યુરોપથીથી પીડિત થવાની શક્યતા 102 ટકા વધુ હતી – જે ઓપ્ટિક નર્વમાં રક્ત પુરવઠા સાથે ચેડા કરે છે. આ સ્થિતિ કેન્દ્રિય દ્રષ્ટિ ગુમાવવાનું કારણ બને છે. અને તેઓ રેટિનામાં રક્ત ગંઠાઈ જવાનો એક પ્રકાર રેટિના વેસ્ક્યુલર અવરોધ વિકસાવવાની શક્યતા 44 ટકા વધુ હતી. રિપોર્ટમાં જણાવવામાં આવ્યું છે કે આનાથી પીડિત લોકોને અચાનક દ્રષ્ટિ ગુમાવવી પડે છે અને તેમની દ્રષ્ટિમાં ડાર્ક સ્પોટ્સ અથવા ‘ફ્લોટર્સ’ હોય છે.

ડેઈલી મેઈલના અહેવાલ મુજબ વાયગ્રાના જોખમોને સમજવા માટે વૈજ્ઞાનિકોએ ચાર વર્ષ સુધી લગભગ 2 લાખ લોકો પર સંશોધન કર્યું. સંશોધનમાં જાણવા મળ્યું છે કે જે લોકો તેનો નિયમિત ઉપયોગ કરે છે તેમને જ આંખો સંબંધિત સમસ્યાઓ જોવા મળે છે. આમાં રેટિના સંબંધિત સમસ્યાઓનો પણ સમાવેશ થાય છે. સંશોધનમાં સામેલ પુરુષોમાં ઇસ્કેમિક ઓપ્ટિક ન્યુરોપથીનું જોખમ 102% વધી ગયું હતું.

આવી સ્થિતિમાં આંખોની નસોમાં લોહીનો પુરવઠો અસામાન્ય થઈ જાય છે અને આંખોની રોશની જતી રહે છે. તે જ સમયે, 44 ટકા પુરુષોને રેટિનામાં લોહીના ગંઠાઈ જવાની સમસ્યા હોઈ શકે છે.સંશોધકોએ તેમના સંશોધનમાંથી વાયગ્રા લેનારાઓને ચેતવણી આપી છે. જો કે, વાયગ્રાનું ઉત્પાદન કરતી કંપની ફાઈઝરએ એમ પણ કહ્યું છે કે તેને લેનારા 100માંથી એક વ્યક્તિ બળતરા, લાલાશ, દુખાવો અને આંખોમાં પાણી આવવાની ફરિયાદ કરી શકે છે. તો આ વાત ધ્યાનમાં રાખો.

Advertisement