શાળા માં આ મુસ્લિમ વ્યક્તિ 12 વર્ષ થી બાળકોને ભગવદ્દ ગીતા ભણાવી રહ્યો છે,આવું છે રસપ્રદ કારણ…

સરકારે તાજેતરમાં નિર્ણય લીધો છે કે ભગવદ ગીતાનો પાઠ શાળાઓમાં ભણાવવામાં આવશે. પરંતુ સુરત જિલ્લાની જાખવાડા પ્રાથમિક શાળામાં મુસ્લિમ સમાજના શિક્ષકો વર્ષોથી શાળાના બાળકોને ભગવદ ગીતાના પાઠ ભણાવી રહ્યા છે. કહેવાય છે કે શિક્ષકનો કોઈ ધર્મ હોતો નથી. તેમના માટે તમામ ધર્મ સમાન છે. સુરત શહેરના ગ્લેમરથી દૂર આદિવાસી બહુલ માંગરોળ તાલુકા વિસ્તારના ઝખરડા ગામની આ પ્રાથમિક શાળામાં શાહ મોહમ્મદ સઈદ ઈસ્માઈલ છેલ્લા 12 વર્ષથી મુખ્ય શિક્ષક તરીકે ફરજ બજાવે છે.

Advertisement

આ શાળામાં ભણવા આવતા હિન્દુ બાળકોને ભગવદ ગીતા પણ શીખવવામાં આવે છે અને મુસ્લિમ બાળકોને કુરાન-એ-શરીફ પણ શીખવવામાં આવે છે. શિક્ષક સેવા શરૂ થયાના પ્રથમ દિવસથી શાળાએ આવતા આદિવાસી અને ગરીબ બાળકોને સારું શિક્ષણ અને સંસ્કાર આપવાના પ્રયાસો કરવામાં આવી રહ્યા છે. જાખરડા ગામમાં જ્યાં આ શાળા છે, ધોરણ 1 થી 8 ના બાળકો તે શાળામાં અભ્યાસ કરવા આવે છે, આ ગામમાં હિન્દુ મુસ્લિમ સમુદાયની સમાન વસાહત છે.

આ નાની શાળામાં હિન્દુ-મુસ્લિમ સમાજના 71 બાળકો અભ્યાસ માટે આવે છે. બંને ધર્મના બાળકોને દેશ અને દુનિયાની ઘણી ભાષાઓમાં શિક્ષકો સાથે ધર્મના પાઠ ભણાવવામાં આવે છે. શાળામાં અભ્યાસ કરતી નેહા વસાવા કહે છે કે હું સાતમા ધોરણમાં અભ્યાસ કરું છું. મને 7 ભાષાઓ ચાઈનીઝ, રોમન, તમિલ, હિન્દી, ઉર્દૂ અને ગુજરાતી શીખવવામાં આવી હતી. અને દરરોજ રાત્રે જમતા પહેલા હું ભગવદ ગીતામાંથી એક પાનું વાંચું છું. દર રવિવારે આપણે જે ગામમાં પ્રાર્થના કરવા જઈએ છીએ ત્યાં ભગવદ ગીતાના બે પાના વાંચીએ છીએ, ક્યાં રહેવું એ નક્કી કર્યા પછી ભગવદ ગીતા વાંચવાથી આપણી યાદશક્તિ વધે છે.

ભગવદ ગીતાનું જ્ઞાન આપનાર શિક્ષક શાહ મોહમ્મદ સઈદ ઈસ્માઈલ જણાવે છે કે તેઓ છેલ્લા 12 વર્ષથી જાખરડા પ્રાથમિક શાળામાં ભણાવી રહ્યા છે. અહીં બાળકોને મૂલ્યો સાથે ભણાવવામાં આવે છે. શિક્ષણ આપવામાં આવે છે, પણ ભગવદ્ ગીતા દરેક બાળકને આપવામાં આવે છે, બાળકો રાત્રિભોજન પહેલાં એક પાન વાંચે છે, જ્યારે બાળકો સવારે શાળાએ આવે છે, ત્યારે તેઓ અમને કહે છે કે સાહેબ, અમે આ પૃષ્ઠ વાંચ્યું છે, અમે તેને સમજાવીશું. રવિવારે પણ જ્યારે બાળકો શાળાએ આવે છે.

ત્યારે અમે ગામના એક ઘરે જઈએ છીએ અને ભગવદ ગીતાના બે પાના વાંચીએ છીએ અને પ્રાર્થના કરીએ છીએ કે બાળકો સાથે સંસ્કાર સમગ્ર વિસ્તારમાં પહોંચે. છેલ્લા 12 વર્ષથી ભગવદ ગીતા શીખવવાનું વલણ છે. હવે ભગવદ ગીતા શીખવવાનો સરકારનો કોન્સેપ્ટ આપણી સામે આવી ગયો છે, અમને તે ખૂબ જ ગમે છે, ભણાવવાની સાથે સંસ્કૃતિ પણ વધશે. આ રીતે સુરતના ઝખરડા ગામની આ શાળા નાની હોવા છતાં આ શાળામાં ભગવદ ગીતાનું જ્ઞાન અને સંસ્કાર આપીને એક મોટો સંદેશ આપી રહી છે. સમગ્ર રાજ્યમાં આ કદાચ પ્રથમ શાળા હશે જ્યાં મુસ્લિમ શિક્ષક મુસ્લિમ બાળકોને કુરાન અને હિન્દુ બાળકોને દૈનિક ભગવદ ગીતા શીખવે છે. શાળાના શિક્ષક દ્વારા કરવામાં આવી રહેલી આ પ્રવૃત્તિ શાળામાં અભ્યાસ કરતા બંને ધર્મના બાળકોમાં મૂલ્યો દર્શાવે છે.

હિંદુ ધર્મના બાળકો માતા-પિતાને નમન કરીને શાળાએ આવતા પહેલા મંદિરે જાય છે અને મુસ્લિમ ધર્મના બાળકો મસ્જિદમાં જાય છે અને બાદમાં શાળાએ આવે છે. બાળકો શાળાના શિક્ષકને કહે છે કે તેઓએ જે પણ ધર્મનું પુસ્તક વાંચ્યું છે. તે પણ લાઇનમાં રાહ જોયા પછી શાળાએ ગયા પછી ઘરે જાય છે અને તેના માતાપિતાને પાણી આપ્યા પછી જ પાણી પીવે છે.બાળકો પૈસા બચાવે છે અને બિસ્કિટના પેકેટ લાવે છે અને દર્દીઓને આપે છે. ગામમાંથી એક રૂપિયો પણ મળે તો તે શાળાના શિક્ષક પાસે જમા કરાવવામાં આવે છે.

શાળાના શિક્ષક શાહ મોહમ્મદ સઈદે ઈટીવી ઈન્ડિયાને આપેલા ઈન્ટરવ્યુમાં જણાવ્યું હતું કે ભગવદ ગીતાના પાઠ કરવાથી બાળકોમાં સારી નૈતિકતા જોવા મળે છે. બાળકો દરરોજ એક રૂપિયો બચાવે છે અને સરકારી હોસ્પિટલમાં બિસ્કીટના પેકેટ લાવી દર્દીઓને આપે છે. તેમજ ખોવાયેલ નાણા ગામમાં ગમે ત્યાંથી મળી આવે તો તે શાળાના શિક્ષક પાસે જમા કરાવવામાં આવે છે. બધા બાળકોએ તેમના જીવનમાં ક્યારેય જુગારના પત્તા જોવાનું નક્કી કર્યું છે.

Advertisement