શ્રીલંકા માં લોકો સોનું વેચીને અનાજ ખરીદી રહ્યા,આવી હાલત થઈ ગઈ શ્રીલંકા ની,આટલો છે સોનાનો ભાવ.

શ્રીલંકાની સ્થિતિ દિવસેને દિવસે ખરાબ થઈ રહી છે. ચીનના દેવાની જાળને કારણે દ્રીપિય દેશની અર્થવ્યવસ્થા પડી ભાંગી છે અને લોકો ખાવા-પીવા માટે પણ આકર્ષાયા છે. આવશ્યક ચીજવસ્તુઓની આયાતમાં વિક્ષેપના કારણે મોંઘવારી ચરમસીમાએ પહોંચી છે. સ્થિતિ એવી છે કે લોકોને અનાજ અને અન્ય જીવનજરૂરી ચીજવસ્તુઓ ખરીદવા માટે પોતાના ઘરેણાં વેચવા મજબૂર બન્યા છે. આંતરરાષ્ટ્રીય મીડિયાના અહેવાલો અનુસાર, ત્યાંના ઉદ્યોગપતિઓનું કહેવું છે કે તેમણે શ્રીલંકામાં આટલું સંકટ પહેલા ક્યારેય જોયું નથી. તેમનું કહેવું છે કે દેશની કરન્સીમાં ઘટાડો થયા બાદ દાગીના ખરીદવાને બદલે તેને વેચનારા લોકોની સંખ્યા વધી છે.

Advertisement

શ્રીલંકાની અર્થવ્યવસ્થા હાલમાં આઝાદી પછીના સૌથી ખરાબ તબક્કામાંથી પસાર થઈ રહી છે. શ્રીલંકા પર ચીન, જાપાન, ભારત અને ઈન્ટરનેશનલ મોનેટરી ફંડનું મોટું દેવું છે, પરંતુ વિદેશી હૂંડિયામણના ભંડારના અભાવે તે તેના દેવાના હપ્તા પણ ચૂકવી શકતું નથી. તે જ સમયે, શ્રીલંકન રૂપિયો સૌથી નબળો દેખાવ કરનાર ચલણ બની ગયો છે. આંતરરાષ્ટ્રીય મીડિયાના અહેવાલો અનુસાર, શનિવારે શ્રીલંકાના એક રૂપિયાની કિંમત ત્યાં $315 હતી. એટલું જ નહીં 24 કેરેટ સોનાની કિંમત 2.05 લાખ શ્રીલંકન રૂપિયા પર પહોંચી ગઈ છે.

નાણા પ્રધાન અલી સાબરીએ જણાવ્યું હતું કે શ્રીલંકાને આર્થિક કટોકટીમાંથી બહાર નીકળવા અને આવશ્યક પુરવઠો પુનઃસ્થાપિત કરવા માટે આગામી છ મહિનામાં $3 બિલિયનની સહાયની જરૂર પડશે. તેણે કહ્યું કે તે ખૂબ જ મુશ્કેલ છે. સબરીએ આંતરરાષ્ટ્રીય સમાચાર એજન્સીને કહ્યું છે કે, શ્રીલંકા ઈન્ટરનેશનલ મોનેટરી ફંડ (IMF) સાથે વાતચીત માટે તૈયાર છે.

તે આંતરરાષ્ટ્રીય સાર્વભૌમ બોન્ડનું પુનર્ગઠન કરવા, દેવાની ચૂકવણીને સ્થગિત કરવા અને જુલાઈમાં $1 બિલિયનનું દેવું ચૂકવવા માટે વધુ સમય માંગવાનો પ્રયાસ કરી રહી છે.હાલમાં શ્રીલંકામાં વીજળી, પાણી, ઇંધણ અને ખોરાકની તીવ્ર અછત છે. આ ઉપરાંત દવાઓની પણ અછત છે.શ્રીલંકા મેડિકલ એસોસિએશને તમામ હોસ્પિટલોને કહ્યું છે કે હવે આયાતી તબીબી ઉપકરણોની ભારે અછત છે.

આ સિવાય દવાઓનો પુરવઠો નથી. છેલ્લા એક મહિનાથી રૂટીન સર્જરી કરવામાં આવી રહી નથી. તબીબોનું કહેવું છે કે દવાઓના અભાવે ઈમરજન્સી ઓપરેશન પણ થઈ રહ્યા નથી. AFP અનુસાર, ડૉક્ટરોના સંગઠનનું કહેવું છે કે તેમણે પત્ર દ્વારા રાષ્ટ્રપતિ ગોટાબાયા રાજપક્ષેને તમામ માહિતી આપી છે. આ પત્રમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે, જો થોડા દિવસોમાં દવાઓ અને સાધનસામગ્રીનો પુરવઠો સુનિશ્ચિત કરવામાં નહીં આવે તો તે રોગચાળા કરતા પણ વધુ વિનાશક સાબિત થશે અને મોટી સંખ્યામાં લોકો સમયના ગાલમાં સમાઈ જશે.

Advertisement