શુ રોજ સમા-ગમ કરવાથી સ્પર્મ કાઉન્ટ ઘટી જાય છે?,જાણો વિગતે..

પુરૂષના વી-ર્યમાં શુક્રાણુઓની ઉણપને કારણે તેની સ્ત્રી પાર્ટનરને ગર્ભવતી થવાની શક્યતાઓ ઘટી જાય છે. સેક્સ માનવ જીવનનો એક ભાગ છે.બાળકનો જન્મ જાતીય સં-ભોગ દ્વારા જ થાય છે. પુરૂષના શુક્રાણુમાં હાજર શુક્રાણુઓનું ખૂબ મહત્વ છે, કારણ કે સેક્સ દરમિયાન, આ સ્ત્રીઓ ઇંડા સાથે મળીને ગર્ભમાં બાળકને તૈયાર કરે છે. પરંતુ આજકાલ પુરૂષોની પ્રજનન ક્ષમતા ધીમી પડી જાય છે,જેના કારણે મહિલાઓને સંતાન પ્રાપ્તિમાં સમસ્યાનો સામનો કરવો પડે છે.

Advertisement

પરંતુ જો તમે વારંવાર શારી-રિક સંબંધ બાંધો છો તો તેનાથી પુરુષોમાં શુક્રાણુઓની સંખ્યા ઓછી થાય છે અને તેમનામાં વંધ્યત્વ વધે છે. આ સિવાય એવું પણ સાંભળવા મળે છે કે વધુ પડતો સે*ક્સ કરવાથી શારીરિક નબળાઈ અને થાક જેવી સમસ્યાઓ પણ થાય છે. પરંતુ તમને જણાવી દઈએ કે સેક્સ સાથે જોડાયેલી આ એવી માન્યતાઓ છે જેમાં કોઈ સત્ય નથી. તો સત્ય શું છે? આવો, સત્ય વિશે પણ જાણીએ.

પ્રજનન ક્ષમતા પર અસર.ખરેખર, આપણા શરીરને તાજા શુક્રાણુઓ બનાવવામાં 24 થી 36 કલાકનો સમય લાગે છે. સતત જાતીય સં-ભોગને કારણે શુક્રાણુઓની સંખ્યા ઓછી હોય છે, પરંતુ તે પછી જે તાજા શુક્રાણુ બને છે તે વધુ ગતિશીલતા ધરાવે છે અને તેના કારણે પ્રજનન પર સારી અસર પડે છે. તાજા શુક્રાણુઓ વધુ જીવંત, ગતિશીલ અને પ્રજનનક્ષમતા વધારે છે.

તેથી, જો શરીરમાં શુક્રાણુઓનો સંગ્રહ લાંબા સમય સુધી રહે છે, તો તે ઓછી પ્રજનનક્ષમતાનું કારણ બને છે. નિષ્ણાતો કહે છે કે અવારનવાર સ્ખલન પુરુષોમાં પ્રજનનક્ષમતાનું જોખમ વધારી શકે છે અને એક માણસ 7 દિવસ સુધી સ્ખલન વિના જઈ શકે છે.

ડરવા માટે ના કહો.દર 2-3 દિવસે સેક્સ કરવું તમારા માટે યોગ્ય હોઈ શકે છે. જો તમે પિતા બનવા માંગો છો, તો આ સમયે ઇંડા માટે તાજા શુક્રાણુઓ ઉપલબ્ધ છે અને તમારા જીવનસાથીને ગર્ભવતી થવાની સંભાવના વધારે છે. તેથી જો તમને ડર લાગે છે કે દરરોજ સં-ભોગ કરવાથી તમારી પ્રજનન ક્ષમતાને નુકસાન થઈ શકે છે અને તમારા શુક્રાણુઓની સંખ્યા ઘટી શકે છે,તો ખાતરી રાખો.

ડીએનએને નુકસાન.નિષ્ણાંતોનું એટલું કહેવું છે કે લાંબા સમય સુધી શરીરમાં શુક્રાણુના અસ્તિત્વને કારણે ડીએનએને પણ નુકસાન થઈ શકે છે. શુક્રાણુઓ નિખાલસતા અને ગરમી પ્રત્યે ખૂબ જ સંવેદનશીલ હોય છે, અને જ્યારે લાંબા સમય પછી છોડવામાં આવે છે, ત્યારે તેમની ગતિશીલતા ગરમી અને કિરણોત્સર્ગથી પ્રભાવિત થાય છે, જે પુરુષોમાં નપુંસકતા તરફ દોરી શકે છે.

સામાન્ય રીતે એવું કહેવાય છે કે વારંવાર સેક્સ કરવાથી થાક લાગે છે અને શુક્રાણુના ઉત્પાદનમાં ઘટાડો થાય છે. ચાલો આપણે એ હકીકતોને ઉજાગર કરવાનો પ્રયાસ કરીએ કે શું વધુ પડતું અને વારંવાર સેક્સ કરવાથી પુરુષ વંધ્યત્વ થઈ શકે છે.લિં-ગની નીચે અંડકોશ જેવું અંગ છે. અંડકોશ પુરૂષ હોર્મોન ટેસ્ટોસ્ટેરોન અને શુક્રાણુ ઉત્પન્ન કરે છે.

સ્ખલન પછી પેશાબની નળીમાંથી શુક્રાણુઓ બહાર આવે છે. સે*ક્સ દરમિયાન, લિં-ગ સર્વિક્સની નજીક હોય છે, જ્યાંથી શુક્રાણુ આગળ વધે છે અને અંડાશય સુધી પહોંચે છે. અંડકોશની અંદર ઉત્પન્ન થયેલ શુક્રાણુઓ પરિપક્વતા માટે વૃષણમાંથી એપિડીડિમિસ તરફ જાય છે. અહીં શુક્રાણુઓ લગભગ 15-20 દિવસ સુધી સંગ્રહિત થાય છે જો તેઓને બહાર ફેંકવામાં ન આવે.

ઓછું સે*ક્સ હાનિકારક છે.સંશોધકો સૂચવે છે કે એપિડીડિમિસમાં શુક્રાણુઓનો લાંબા ગાળાનો સંગ્રહ તેમના ડીએનએમાં ફેરફારનું કારણ બને છે. તે શરીરમાં મુક્ત રેડિકલને કારણે થાય છે. શુક્રાણુઓ ગરમી પ્રત્યે ખૂબ જ સંવેદનશીલ હોય છે અને તેઓ શરીરમાં જેટલો વધુ સમય વિતાવે છે, તેટલો વધુ ગરમીના સંપર્કમાં આવવાનું જોખમ રહે છે. આ પરિબળો શુક્રાણુઓની ઓછી સંખ્યા, પુરૂષ વંધ્યત્વ અને શુક્રાણુઓના અસામાન્ય આકારનું કારણ બને છે.

અતિશય સ્ખલનની અસર.તે તાર્કિક લાગે છે કે વધુ સે*ક્સ અથવા વારંવાર સ્ખલન શુક્રાણુઓની સંખ્યાને ઘટાડે છે. આ એટલા માટે છે કારણ કે શરીરને શુક્રાણુઓની અનુકૂળ માત્રા ઉત્પન્ન કરવા માટે સમયની જરૂર છે. તે 24-36 કલાકની વચ્ચે છે. પરંતુ તાજા શુક્રાણુઓમાં વધુ હલનચલન હોય છે.શરીરમાં પહેલાથી જ સંગ્રહિત શુક્રાણુઓમાં ઘણા જીવંત શુક્રાણુઓ હોતા નથી અથવા તેમની ગતિશીલતા ઓછી હોય છે.

સંશોધકો સૂચવે છે કે વારંવાર સ્ખલન પુરૂષ વંધ્યત્વ અને પુરૂષ પ્રજનન ક્ષમતામાં ઘટાડોની ખાતરી આપી શકતું નથી. વ્યક્તિ મહત્તમ એક અઠવાડિયા સુધી સ્ખલન વગર રહી શકે છે. સ્ખલનમાં વિલંબ સાથે શુક્રાણુઓની સંખ્યા વધે છે પરંતુ સંચિત શુક્રાણુઓ આનુવંશિક અને ગુણવત્તામાં ઘટાડો થવાનું જોખમ ધરાવે છે. અંડકોષમાં વીર્યનું પ્રમાણ જેટલું વધારે હોય છે, તેટલું વધારે ગરમીના સંપર્કમાં આવવાનું જોખમ હોય છે જે તેમને મારી શકે છે.

Advertisement