શું તમને તો નથી લાગી ગઈ સે*ક્સ ની લત? જાણો તેના લક્ષણો…

સેક્સ એક એવી વસ્તુ છે જે શરીરમાં આવા હોર્મોન્સનું સ્ત્રાવ કરે છે, જેનાથી વ્યક્તિને સારું લાગે છે અને તેનો મૂડ સારો થાય છે. તે યુગલોને નજીક આવવામાં પણ મદદ કરે છે, કારણ કે તેમાં લાગણીઓ અને વિશ્વાસનો સમાવેશ થાય છે. જોકે, ક્યારેક પ્રેમની આ અભિવ્યક્તિ વ્યસનનું સ્વરૂપ પણ લઈ લે છે. જ્યારે આવું થાય છે, ત્યારે વ્યક્તિ એવી વસ્તુઓ પણ કરે છે જે કદાચ તેણે પોતે ક્યારેય કલ્પના પણ નહીં કરી હોય. તે રોગનું સ્વરૂપ પણ લઈ શકે છે, જેના માટે ડૉક્ટરની મદદ લેવી પડી શકે છે. આવી સ્થિતિમાં, તમારે પહેલાથી જ સમજવાનું શરૂ કરવું જોઈએ કે તમે સેક્સ એડિક્ટ બનવાનું શરૂ કર્યું છે કે કેમ.

Advertisement

સેક્સના વારંવાર વિચારો.જ્યારે કોઈ વ્યક્તિને સેક્સની લત લાગી જાય છે, ત્યારે તેના મગજમાં તેને લગતા વિચારો વારંવાર આવે છે. તે ટીવી જોતો હોય કે ઓફિસનું કામ કરતો હોય, તેનું મન કોઈને કોઈ સ્વરૂપે સે*ક્સ વિશે વારંવાર વિચારવા લાગે છે. વ્યક્તિ તેમાં એટલો ડૂબી જાય છે કે તેના માટે વિચારની સાંકળ તોડવી મુશ્કેલ બની જાય છે.

ખૂબ જ સે*ક્સ કરવું.તમારા જીવનસાથી સાથે શારીરિક સંબંધ બાંધવો સામાન્ય છે. જો કે, દરેક વસ્તુની જેમ, તેની પણ તંદુરસ્ત મર્યાદા છે. જો આવું વારંવાર થતું હોય અને તમે દરેક તકે તમારા પાર્ટનર સાથે ઘનિષ્ઠ બનવાનો પ્રયાસ કરતા હોવ તો જો યોગ્ય સમયે તેને કાબૂમાં ન લેવામાં આવે તો આ લાગણી વ્યસનનું સ્વરૂપ લઈ શકે છે.

સંતોષ માટે કોઈપણ પદ્ધતિ અપનાવો.સે*ક્સની લત હોય ત્યારે, વ્યક્તિ જાતીય રીતે પોતાને મુક્ત કરવા માટે તેના પાર્ટનર સાથે ઘણી વખત સંબંધો બનાવે છે. જો તેની પાસે જીવનસાથી ન હોય, તો તે વન નાઇટ સ્ટેન્ડ અને પ્રણામ જેવા વિકલ્પો માટે જવાનું બંધ કરતો નથી. આ દરમિયાન તેને અહેસાસ થાય છે કે તે બરાબર નથી કરી રહ્યો, પરંતુ તેને પોતાની જાત પર નિયંત્રણ રાખવું મુશ્કેલ લાગે છે.

હસ્ત-મૈથુન કરવું.સેક્સપર્ટ્સ હસ્ત-મૈથુનને સ્વસ્થ માને છે, પરંતુ જ્યારે તે મર્યાદા ઓળંગતી નથી ત્યારે જ. જો કે, જ્યારે કોઈ વ્યક્તિ સેક્સ એડિક્ટ હોય છે, ત્યારે તે આ મર્યાદાને ભૂલી જવાનું વલણ ધરાવે છે, કારણ કે તે હંમેશાં ઉગ્ર ઉત્તેજનાનો અતિરેકની ઇચ્છા અનુભવે છે. આ કારણે તે વધુ પોર્ન પણ જુએ છે અને પકડાઈ જવાનું જોખમ લેવા તૈયાર થઈ જાય છે.

અન્ય વસ્તુઓ ભૂલી જવું.સે*ક્સનું વ્યસન એટલું પ્રબળ છે કે અન્ય વ્યસનની જેમ વ્યક્તિ પોતાની તીવ્ર ઈચ્છા પૂરી કરવા માટે બીજું બધું ભૂલી જવા કે અવગણવા તૈયાર થઈ જાય છે. આ માટે તે પોતાનું કામ અધવચ્ચે છોડી શકે છે, મહત્વપૂર્ણ મીટિંગ મુલતવી રાખી શકે છે, પરિવાર અને મિત્રો સાથે અંતર બનાવી શકે છે, કારણ કે તેના માટે સૌથી મહત્વની વસ્તુ પોતાને સંતુષ્ટ કરવાની છે.

Advertisement