વધુ એક ચિંતાજનક સમાચાર, દિલ્હીમાં કોરોનાની R-વેલ્યુ 2.1 પર પહોંચી, જાણો શું છે તેનો અર્થ….

દિલ્હીમાં કોરોનાના કેસ ફરી ઝડપથી વધવા લાગ્યા છે. છેલ્લા 24 કલાકમાં પણ કોરોનાના 1094 કેસ નોંધાયા છે. આવા મામલામાં ઘણા દિવસોથી સતત ઉપરની તરફનો ટ્રેન્ડ જોવા મળી રહ્યો છે. હવે આ વધતા જતા કેસોને કારણે લોકોના મનમાં એક સવાલ ઉઠી રહ્યો છે કે શું દિલ્હીમાં કોરોનાની બીજી લહેર શરૂ થઈ ગઈ છે? IIT મદ્રાસ દ્વારા એક અભ્યાસ કરવામાં આવ્યો છે જેમાં જાણવા મળ્યું છે કે હાલમાં દિલ્હીની R વેલ્યુ 2.1 છે. સરળ શબ્દોમાં કહીએ તો, એક કોરોના સંક્રમિત દર્દી હવે આ વાયરસ દ્વારા અન્ય બે લોકોમાં સંક્રમિત થઈ રહ્યો છે.

Advertisement

દેશની આર વેલ્યુ 1.3 પર ચાલી રહી છે. આવી સ્થિતિમાં પાટનગરની સ્થિતિ વધુ ચિંતાજનક બની રહી છે. હવે R વેલ્યુમાં વધારો એટલે કોરોનાની નવી લહેર? જ્યારે આ પ્રશ્ન IIT મદ્રાસના ગણિત વિભાગના સહાયક પ્રોફેસર ડૉ. જયંત ઝાને પૂછવામાં આવ્યો ત્યારે તેમણે સ્પષ્ટપણે કહ્યું કે આને તરંગ કહેવું બહુ વહેલું હશે. તેઓ કહે છે કે અત્યારે માત્ર એટલું જ કહી શકાય કે એક સંક્રમિત વ્યક્તિ અન્ય બે લોકોને પણ ચેપ લગાવી રહી છે.

અત્યારે આપણે દિલ્હીના લોકોની રોગપ્રતિકારક શક્તિની સ્થિતિ વિશે પણ નથી જાણતા.જેમને ચેપ લાગી રહ્યો છે, તે ભૂતકાળમાં થયો છે કે નહીં, તે હજી સ્પષ્ટ નથી. જો કે, કોરોનાના વધતા કેસ પર, એલએનજેપી હોસ્પિટલના એમડી ડો. સુરેશ કુમાર કહે છે કે કોરોનાના કેસ ચોક્કસપણે વધી રહ્યા છે. દિલ્હી, પરંતુ હોસ્પિટલોમાં દર્દીઓની સંખ્યા વધી રહી છે.ભરતીની પ્રક્રિયામાં વધારો થયો નથી. 99% કોવિડ બેડ હાલમાં ખાલી ચાલી રહી છે.

અમારા એલએનજેપીમાં પણ માત્ર સાત દર્દીઓ દાખલ થયા છે. ચાર મહિનાનું બાળક ઓક્સિજન સપોર્ટ પર છે. તે જ સમયે, જ્યારે ડૉ.એસ.કે. સરીન સાથે વધી રહેલા કેસ પર વાત કરવામાં આવી તો તેમણે આ તેજી માટે ઓમિક્રોનને જવાબદાર ગણાવ્યું. તેમણે માહિતી આપી હતી કે ઓમિક્રોનના નવા વેરિયન્ટ્સ બહાર આવી શકે છે. જ્યારે ILBS માં જિનોમ સિક્વન્સિંગ કરવામાં આવ્યું હતું, ત્યારે Omicron ના માત્ર આઠ પેટા વેરિઅન્ટ્સ મળ્યા હતા. હવે કયા પ્રકારને કારણે દિલ્હીમાં કેસ વધી રહ્યા છે, તે હજુ સ્પષ્ટ નથી.

ઝાએ કહ્યું, કોરોનાના ચોથી લહેરની શરૂઆતની જાહેરાત કરવા માટે અમારે વધુ રાહ જોવી પડશે. અમને રોગપ્રતિકારક શક્તિની સ્થિતિ વિશે ખબર નથી. અમને એ પણ ખબર નથી કે જે લોકો ત્રીજી લહેરમાં સંક્રમિત થયા હતા તેઓ ફરીથી સંક્રમિત થઈ રહ્યા છે. અથવા નહીં. તેમણે કહ્યું કે જ્યાં સુધી મુંબઈ, ચેન્નાઈ અને કોલકાતા જેવા મોટા શહેરોની વાત છે, ત્યાં અત્યારે બહુ ઓછા કેસ છે, જેના કારણે કોઈ વલણ કહી શકાય નહીં. એપ્રિલના પ્રથમ બે અઠવાડિયામાં, દિલ્હીમાં સંક્રમિત લોકો માટે લેવામાં આવેલા મોટાભાગના નમૂનાઓમાં BA.2.12 મળી આવ્યો છે. તે ઓમિક્રોનનું પેટા પ્રકાર છે. સૂત્રોએ જણાવ્યું હતું કે દિલ્હીમાં કોરોનાના નવા કેસ વધવાનું કારણ BA.12.2 હોઈ શકે છે. જો કે, એક INSACOG સૂત્રએ જણાવ્યું હતું કે દિલ્હીમાં કેટલાક નમૂનાઓમાં BA.12.2.1 પણ મળી આવ્યો છે. તે ઓમિક્રોનનું એક પ્રકાર છે. પરંતુ, હજુ સુધી અધિકારીઓએ નમૂનામાં તેની હાજરીની પુષ્ટિ કરી નથી.

Advertisement