યો-નિમાં કેટલા સમય સુધી જીવિત રહે છે વી-ર્ય, જાણો વિગતે….

જો તમને લાગે છે કે અસુરક્ષિત સંભોગ કર્યા પછી, તમે પેશાબ કરશો અથવા યોનિમાર્ગને યોગ્ય રીતે સાફ કરશો, તો ગર્ભવતી થવાની કોઈ શક્યતા નથી, તો કહો કે આ તમારી ગેરસમજ છે. સે*ક્સોલોજિસ્ટ ડૉક્ટર પ્રવીણ છાબરા કહે છે કે પ્રેગ્નન્ટ થવા માટે જરૂરી નથી કે સ્પર્મ સીધું અંદર જાય.

Advertisement

એટલે કે, જો વીર્ય યોનિની આસપાસ હોય તો પણ તે ઇંડાને ફળદ્રુપ કરી શકે છે. આ સ્થિતિમાં સ્ત્રી ગર્ભવતી બને છે. જે લોકો બેબી પ્લાનિંગ કરવા તૈયાર નથી, તેમનો સવાલ એ છે કે શુક્રાણુ યોનિમાર્ગમાં કેટલો સમય ટકી શકે? શુક્રાણુનું સ્વ જીવન શું છે? જો શુક્રાણુ જનન માર્ગમાં ન ગયા હોય તો શું ગર્ભવતી થવાની કોઈ શક્યતા છે?.

જો તમે પણ આ સવાલોના જવાબ જાણવા માગો છો તો ચાલો જાણીએ એક પછી એક દરેક વસ્તુના જવાબ.કદાચ તમને જાણીને નવાઈ લાગશે કે 1 ચમચી વીર્યમાં લગભગ 100 થી 600 કરોડ શુક્રાણુ હોય છે. જો કે, તેમાંથી માત્ર 10-20 જ ઇંડા સુધી પહોંચે છે.

જ્યારે શુક્રાણુ યોનિમાર્ગમાં પ્રવેશ કરે છે, ત્યારે તેઓ જાણતા નથી કે ક્યાં જવું, રાસાયણિક સંકેતો તેમને ઇંડા દ્વારા આપવામાં આવે છે જેના દ્વારા તેઓ ઇંડા સુધી પહોંચે છે. જો તમે અસુરક્ષિત સે*ક્સ કરો છો, તો તમે તમારી જાતને વિચારો છો કે શું તમે કોઈપણ સ્થિતિમાં લાખો શુક્રાણુઓ બહાર કાઢી શકો છો?.

જો કે, એવું જરૂરી નથી કે તમે જ્યારે પણ સે*ક્સ કરો ત્યારે તમે ગર્ભવતી થઈ શકો. આ શુક્રાણુના જથ્થા, ગણતરી, ગતિશીલતા અને મોર્ફોલોજી પર આધાર રાખે છે. જો આમાંથી કોઈ પણ વસ્તુની ઉણપ હોય તો કુદરતી રીતે ગર્ભવતી થવામાં સમસ્યા થાય છે. આ સ્થિતિમાં, તમારે ગર્ભવતી ન થવાનું કારણ જાણવાની જરૂર છે અને ગર્ભવતી થવા માટે, અસુરક્ષિત સં@ભોગ કર્યા પછી, વીર્ય 3 થી 5 દિવસ સુધી સ્ત્રીના જનન માર્ગમાં જીવંત રહી શકે છે. અહીં વીર્યને જીવંત રહેવા માટે જીનીટલ ટ્રેક્ટ દ્વારા પોષણ મળે છે.

જો કે, શુક્રાણુનું સ્વ-જીવન પણ શરીરથી શરીર પર આધારિત છે. તે જ સમયે, શુક્રાણુ શરીર છોડ્યા પછી 20-30 મિનિટ પછી મૃત્યુ પામે છે. જ્યારે વાતાવરણ ગરમ હોય, તો તે થોડીક સેકન્ડો અથવા મિનિટોમાં સમાપ્ત થઈ શકે છે. ગર્ભવતી બનવા માટે, ઓવ્યુલેશનના સમયગાળા દરમિયાન શુક્રાણુ જનન માર્ગમાં હોવું જરૂરી છે. જ્યારે ઇંડાનું જીવન શુક્રાણુ કરતાં ઘણું ઓછું હોય છે. આ વાત પરથી સમજી શકાય છે કે જો શુક્રાણુઓ સ્થિર થઈ જાય તો તેઓ ઘણા વર્ષો સુધી જીવી શકે છે.

શું તમે જાણો છો કે તમારી યોનિમાર્ગમાં પુરૂષના સ્ખલન પછી વીર્ય કાં તો બહાર નીકળી જશે અથવા સુકાઈ જશે? જો વીર્ય ચેપગ્રસ્ત નથી, તો તે ચોક્કસપણે તમારી યોનિમાં ગંદકી નહીં કરે તે તેની જાતે જ સાફ થઈ જશે. પરંતુ જો વીર્ય સ્વસ્થ નથી, તો તે તમારા યોનિમાર્ગના બાયોમને વિક્ષેપિત કરી શકે છે તમારી યોનિમાર્ગમાં રહેલા તંદુરસ્ત બેક્ટેરિયાને મારી નાખે છે.આનાથી બેક્ટેરિયલ વેજીનોસિસ,ફંગલ અને યીસ્ટ ઈન્ફેક્શન જેવી સમસ્યાઓ થઈ શકે છે.

જો સમયસર સારવાર ન કરવામાં આવે તો તે વધુ ફેલાઈ શકે છે અને UTI અને STI પણ થઈ શકે છે. હવે તમે જાણતા જ હશો કે અસુરક્ષિત સે*ક્સ અને બિનઆરોગ્યપ્રદ વીર્ય તમારા યોનિમાર્ગના સ્વાસ્થ્યને કેવી રીતે બગાડે છે. તેથી સાવચેત રહો!

Advertisement