40 લાખથી પણ વધુમાં વેચાય છે મર્દાની તાકાત વધારનાર આ ગરોળી, જાણો બીજી ખાસિયત વિશે….

ગરોળી દુનિયામાં દરેક જગ્યાએ જોવા મળે છે પછી તે ઘર હોય કે બહાર પરંતુ આજે અમે તમને દુનિયાની સૌથી મોંઘી ગરોળી વિશે જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ તમને જણાવી દઈએ કે આ ગરોળીનું નામ ગેકો છે તમને જણાવી દઈએ કે આ ગરોળી ટોક-કે જેવા શબ્દનો અવાજ કાઢે છે

Advertisement

તેથી તેને ટોકે પણ કહેવામાં આવે છે જ્યારે ગેકો ગરોળી સામાન્ય ગરોળી જેવી જ દેખાય છે પરંતુ આ ગરોળીમાં એવા ગુણો છુપાયેલા છે જે માણસના પુરુષત્વને વધારે છે હા અને અમે તમને એ પણ જણાવી દઈએ કે આ ગરોળી મોટાભાગે દક્ષિણપૂર્વ એશિયા બિહાર ઈન્ડોનેશિયા બાંગ્લાદેશ પૂર્વોત્તર ભારત ફિલિપાઈન્સ અને નેપાળના જંગલોમાં જોવા મળે છે.

હા સૌથી આશ્ચર્યજનક અને ચોંકાવનારી વાત એ છે કે આ ગરોળીની કિંમત 40 લાખથી વધુ છે તમારા બધાની જાણકારી માટે તમને જણાવી દઈએ કે આ ગરોળીની મોટા પાયે તસ્કરી થઈ રહી છે એવું કહેવાય છે કે દક્ષિણપૂર્વ એશિયાના દેશોમાં આ ગરોળીના માંસનો ઉપયોગ પુરુષ શક્તિ વધારવા ડાયાબિટીસ એઇડ્સ અને કેન્સર જેવા રોગોની દવાઓ બનાવવા માટે થાય છે.

ટોક ગેકો ગરોળીની એક દુર્લભ અને લુપ્તપ્રાય પ્રજાતિ છે અને આંતરરાષ્ટ્રીય બજારમાં તેની ભારે માંગ છે તે ઉત્તર-પૂર્વ ભારતીય રાજ્યોમાંથી દક્ષિણ-પૂર્વ એશિયાના દેશોમાં ગેરકાયદેસર રીતે પકડાય છે અને તેની દાણચોરી કરવામાં આવે છે દક્ષિણપૂર્વ એશિયાના દેશોમાં તેની ખૂબ માંગ છે અહીંના લોકોનું માનવું છે કે ગેકો મીટમાંથી બનેલી દવાઓ ઘણી બીમારીઓને દૂર કરી શકે છે ઈન્ડોનેશિયા બાંગ્લાદેશ પૂર્વોત્તર ભારત ફિલિપાઈન્સ અને નેપાળમાં જોવા મળતી આ ગરોળીની કિંમત 40 લાખ રૂપિયા સુધી હોવાનું કહેવાય છે.

ગેકો એ સૌથી મોંઘી ગરોળીની પ્રજાતિઓમાંની એક છે સમગ્ર વિશ્વમાં તેમની લગભગ 1500 પ્રજાતિઓ જોવા મળે છે આ પ્રજાતિની ગરોળીને ગીકોટા તરીકે ઓળખવામાં આવે છે ઈન્ટરનેશનલ માર્કેટમાં આ ગરોળીની કિંમત ઘણી સારી છે એક રિપોર્ટ અનુસાર તેને 40 લાખ રૂપિયા સુધી વેચી શકાય છે ગેકો પ્રજાતિની ગરોળીની લંબાઈ ઘણી વધારે હોય છે આ 20 થી 60 સેન્ટિમીટર સુધી હોઈ શકે છે ન્યૂઝીલેન્ડમાં અત્યાર સુધીનો સૌથી મોટો ગેકો મળી આવ્યો છે તેમનું વજન 200 ગ્રામ સુધી છે.

તમને જાણીને નવાઈ લાગશે કે આજના સમયમાં આ પ્રજાતિની ગરોળીની સંખ્યા સતત ઘટી રહી છે પરંતુ લોકો તેમની હરકતોથી બચી રહ્યા નથી તેઓ તેમને પકડીને તેનો ઉપયોગ દવાઓ બનાવવા માટે કરી રહ્યા છે જે ઘણી હદ સુધી સાચું નથી ગેકોની મોટાભાગની પ્રજાતિઓ નિશાચર છે તેમની આંખોના વિદ્યાર્થીઓમાં એક ખાસ લેન્સ હોય છે જેનાથી તેઓ રાત્રે પણ તેમના શિકારને ખૂબ જ સરળતાથી જોઈ શકે છે.

આ ગરોળીની આંખોમાં પોપચા હોતા નથી તેના બદલે પારદર્શક ત્વચાનો એક સ્તર છે આ ગરોળીઓ પોતાના માટે રક્ષણાત્મક વર્તન ધરાવે છે જો કોઈ મુશ્કેલી તેમના પર આવે છે તો તેઓ તેનાથી બચવા માટે તરત જ તેમની પૂંછડી છોડી દે છે આ ગરોળીને ટોકી તરીકે પણ ઓળખવામાં આવે છે કારણ કે તેઓ આવા ખાસ અવાજ કરે છે ગેકો મોટાભાગે દક્ષિણપૂર્વ એશિયામાં જોવા મળે છે જેમ કે બિહાર બાંગ્લાદેશ ઇન્ડોનેશિયા ફિલિપાઇન્સ અને નેપાળ.

વન્યજીવ નિષ્ણાતોનું કહેવું છે કે એક વર્ષ પહેલા ઉત્તર પૂર્વ ભારતના મણિપુર મિઝોરમ નાગાલેન્ડ અને આસામમાં ગરોળીના દાણચોરોની સંખ્યા ઝડપથી વધી રહી છે મ્યાનમારમાં રહેતા વેપારીઓ આ ગરોળીને ચીન ઈન્ડોનેશિયા ફિલિપાઈન્સ અને અન્ય દક્ષિણપૂર્વ એશિયાઈ દેશોમાં વેચે છે ગરોળીની વધુ માંગનું મુખ્ય કારણ લોકોની અંધશ્રદ્ધા છે તેથી જ લોકો ગરોળી પકડે છે મીડિયા રિપોર્ટ્સ અનુસાર એક કિલો માંસમાંથી બનેલી દવાની કિંમત આંતરરાષ્ટ્રીય બજારમાં 10 હજાર યુરો સુધી હોઈ શકે છે.

વન્યજીવ નિષ્ણાંતોના મતે સરિસૃપ પ્રજાતિનો ગેકો જેને ટોક્યો ગેકો પણ કહેવામાં આવે છે આંતરરાષ્ટ્રીય બજારમાં તેની માંગ સૌથી વધુ છે તેથી જ આ પ્રજાતિઓ ભયંકર બની ગઈ છે તેમની દાણચોરી કરવામાં આવી રહી છે તેને રોકવાના પ્રયાસો કરવામાં આવી રહ્યા છે ગેકો ગરોળીને આટલા મોંઘા ભાવે વેચવાનું કારણ તેમના શરીરમાં રહેલા પોષક તત્વો છે તેમના શરીરના ભાગોનો ઉપયોગ એઇડ્સ કેન્સર અને ડાયાબિટીસ જેવા રોગોની દવાઓ બનાવવા માટે થાય છે આ સિવાય પુરુષત્વ વધારનારી દવાઓ પણ તેમાંથી બનાવવામાં આવે છે.

Advertisement