5 દીકરીઓના ખભા પર નીકળી પિતાની અંતિમ યાત્રા, દીકરાએ કરી દીધો સાફ ઇનકાર…

ઝારખંડમાં 5 દીકરીઓએ સમાજને અરીસો બતાવ્યો લોકો પુત્રની ઈચ્છા રાખે છે અને પુત્રી હોવાનો શોક કરે છે જો કે તેઓ નથી જાણતા કે છેલ્લી ઘડીએ તેમના માટે કોણ કામમાં આવશે ઝારખંડની આ દીકરીઓએ છોકરા-છોકરી વચ્ચે ભેદભાવ કરનારાઓને અરીસો બતાવવાનું કામ કર્યું છે અહીં એક વૃદ્ધ પિતાનું અવસાન થયું જ્યારે તેમની અંતિમયાત્રા નીકળવાની હતી ત્યારે પુત્રએ ખભા આપવાનો સ્પષ્ટ ઇનકાર કર્યો હતો તે છેલ્લી યાત્રામાં જવા માંગતા ન હતા.

Advertisement

આ પછી 5 દીકરીઓએ પોતાની જવાબદારી લીધી અને પિતાનો મૃતદેહ તેમના ખભા પર સ્મશાનગૃહ પહોંચ્યો જેણે પણ તેને જોયો તે તેની પ્રશંસા કર્યા વિના રહી શક્યો નહીં ઝારખંડના ગુમલા જિલ્લાનો મામલો છે આ મામલો ઝારખંડના ગુમલા જિલ્લામાંથી સામે આવ્યો છે અહીં 5 દીકરીઓએ સમાજને વાસ્તવિકતાનો અરીસો દેખાડ્યો જે સમાજમાં દીકરા-દીકરી વચ્ચે ભેદભાવ થાય છે આ પાંચેય બહેનો તેમના પિતાના મૃતદેહને ખભા કરે છે આનાથી જૂની પરંપરા તોડી અને ગામના લોકોને પણ બોધપાઠ મળ્યો.

આ મુદ્દો ચર્ચાનો વિષય બની રહ્યો છે જિલ્લામાં કામદરા બ્લોક છે અહીં સાલેગુટુ ગામ છે જેમાં 75 વર્ષના લક્ષ્મી નારાયણ સાહુનું અવસાન થયું હતું તેમના અંતિમ સંસ્કાર થવાના હતા આ માટે જ્યારે ગ્રામજનોએ તેમના પુત્ર ઘુનેશ્વર સાહુ સાથે વાત કરી ત્યારે તેણે પિતાને ખભા આપવા અને અંતિમ સંસ્કારમાં આવવાની સ્પષ્ટ ના પાડી દીકરીઓ આગળ આવી ખભા પર સ્મશાનયાત્રા નીકળી પુત્રના અંતિમ સંસ્કારમાં ન આવવાનું કારણ પિતા અને પુત્ર વચ્ચે ઝઘડો થયો હતો.

બંને વચ્ચે જુનો ઝઘડો ચાલતો હતો આનાથી ગુસ્સે થઈને પુત્રએ પિતાને ખભો આપવાની ના પાડી દીધી જ્યારે ગામલોકોએ આ વાત લક્ષ્મી નારાયણ સાહુની પાંચ દીકરીઓને જણાવી તો તેઓ પણ આશ્ચર્યચકિત થઈ ગયા તેમની સમક્ષ પરંપરા જાળવવાનો પ્રશ્ન હતો આ પછી પાંચેય બહેનોએ એક મોટો નિર્ણય લીધો જેણે ગામની જૂની પરંપરા તોડી નાખી વિમલા દેવી કોડાકેલ સુમિત્રા દેવી અરગોરા મૈની દેવી કરાઉન્ડી પદ્મા દેવી ટોરપા અને શાંતિ દેવી કુલબીરાએ તેમના પિતાના મૃતદેહને ખભા આપવાનું નક્કી કર્યું.

પુત્રના અંતિમ સંસ્કારમાં ન આવવાનું કારણ પિતા અને પુત્ર વચ્ચે ઝઘડો થયો હતો. બંને વચ્ચે જુનો ઝઘડો ચાલતો હતો. આનાથી ગુસ્સે થઈને પુત્રએ પિતાને ખભો આપવાની ના પાડી દીધી. જ્યારે ગામલોકોએ આ વાત લક્ષ્મી નારાયણ સાહુની પાંચ દીકરીઓને જણાવી તો તેઓ પણ આશ્ચર્યચકિત થઈ ગયા. તેમની સમક્ષ પરંપરા જાળવવાનો પ્રશ્ન હતો ગામમાં આવું પહેલીવાર બની રહ્યું હતું કે દીકરીઓ પિતાના મૃતદેહને ખભે ચઢાવી રહી હતી. અહીંની વર્ષો જૂની પરંપરા તૂટતી હોય તેવું લાગી રહ્યું હતું. ગ્રામજનો પણ આના સાક્ષી બની રહ્યા હતા. આ પછી દીકરીઓ પિતાના મૃતદેહને લઈને સ્મશાનગૃહ પહોંચી હતી. ત્યાં બધાએ મળીને પિતાના મૃતદેહના અગ્નિસંસ્કાર માટે લાકડાની વ્યવસ્થા કરી.

તેણે તેના પિતાને સ્મશાનમાં લઈ જવાનું નક્કી કર્યું દીકરીઓના ખભા પર સ્મશાનયાત્રા નીકળી હતી ગામમાં આવું પહેલીવાર બની રહ્યું હતું કે દીકરીઓ પિતાના મૃતદેહને ખભે ચઢાવી રહી હતી અહીં વર્ષો જૂની પરંપરા તૂટતી જણાઈ ગ્રામજનો પણ આના સાક્ષી બની રહ્યા હતા આ પછી દીકરીઓ પિતાના મૃતદેહને લઈને સ્મશાનગૃહ પહોંચી હતી ત્યાં બધાએ મળીને પિતાના મૃતદેહના અગ્નિસંસ્કાર માટે લાકડાની વ્યવસ્થા કરી જો કે આ દરમિયાન ગામના કેટલાક લોકો પુત્રને મનાવવા તેના ઘરે પણ પહોંચ્યા હતા તેઓએ તેમના મૃત્યુ પછી પિતા સાથેના પરસ્પર વિવાદને ભૂલી જવા કહ્યું ઘણી સમજાવટ બાદ પુત્ર ત્યાં આવવા રાજી થયો ત્યારબાદ મૃતદેહને પ્રજ્વલિત કરવામાં આવ્યો હતો અંતિમ સંસ્કાર કોયલ નદીમાં બાલાઘાટ ખાતે થયા હતા સમગ્ર ઘટના ગામમાં લોકોમાં ચર્ચાનો વિષય બની છે.

Advertisement