આ ભૂલોને કારણે પુરુષોમાં સ્પર્મ કાઉન્ટ ઘટી જાય છે, ભૂલથી પણ ન કરો આવી લાપરવાહી…

બદલાતી જીવનશૈલીને કારણે આપણે સ્વાસ્થ્ય સંબંધિત ઘણી સમસ્યાઓનો સામનો કરવો પડે છે ખાસ કરીને પુરુષોમાં તેઓ કામમાં એટલા વ્યસ્ત થઈ જાય છે કે તેમને પોતાના સ્વાસ્થ્યનું ધ્યાન રાખવાનો સમય જ મળતો નથી જેના કારણે તેમની સૌથી મોટી સમસ્યા સ્પર્મ વર્ક સાથે જોડાયેલી છે આ કારણે તેમના સ્પર્મ કાઉન્ટમાં ઘટાડો થાય છે આજની પોસ્ટમાં અમે તમને શુક્રાણુઓની સંખ્યા ઓછી થવાના કેટલાક કારણો જણાવીશું તો ચાલો જાણીએ વિગતવાર સ્થૂળતા અભ્યાસ અનુસાર પુરુષોમાં શુક્રાણુઓની સંખ્યા ઓછી થવાનું સૌથી મોટું કારણ છે સ્થૂળતાના કારણે પુરુષોમાં ઉત્પન્ન થતા હોર્મોન ટેસ્ટોસ્ટેરોન પર સીધી અસર થાય છે.

Advertisement

તેનાથી પુરૂષોમાં શુક્રાણુઓની સંખ્યા ઘટી જાય છે આ સાથે મેદસ્વી લોકોમાં શુક્રાણુઓની ગતિશીલતા પણ ધીમે ધીમે ઓછી થાય છે જેમ જેમ કમરની પહોળાઈ વધે છે અભ્યાસ મુજબ જેમની કમરની પહોળાઈ એટલે કે સ્થૂળતા વધે છે તેમનામાં શુક્રાણુઓની સંખ્યા ઘટવા લાગે છે અભ્યાસમાં એવું પણ જાણવા મળ્યું છે કે એઝોસ્પર્મિયાની સ્થિતિ સ્વસ્થ પુરુષો કરતાં મેદસ્વી લોકોમાં વધુ હોય છે જે લોકોમાં એઝોસ્પર્મિયાનું પ્રમાણ વધુ હોય છે તેમના વીર્યમાં ઓછા કે ઓછા સક્રિય શુક્રાણુ હોય છે ચા અને કોફીનું ઓછું સેવન કરો જો તમે ચા અને કોફીનું વધુ સેવન કરો છો તો તેનાથી સ્પર્મ કાઉન્ટ અથવા નપુંસકતાની સમસ્યા થાય છે જે લોકોને આવી સમસ્યા હોય તેમણે ચા અને કોફી પીવાનું ટાળવું જોઈએ આ બંનેમાં કેફીનનું પ્રમાણ જોવા મળે છે.

જે સ્પર્મ કાઉન્ટને ઘટાડે છે તેની સાથે શુક્રાણુઓની ગુણવત્તા પણ બગડે છે આ સિવાય ધૂમ્રપાન પણ છોડી દેવું જોઈએ લીલા શાકભાજી ખાઓ અને કસરત કરો જો તમે તમારા શુક્રાણુઓની સંખ્યા વધારવા માંગતા હો તો તમારે કઠોળ લીલા પાંદડાવાળા શાકભાજી અને આખા અનાજ અને સાઇટ્રસ ફળોનું સેવન કરવું જોઈએ અને દરરોજ ઓછામાં ઓછું 400 મિલિગ્રામ ફોલિક એસિડ લેવાનો પ્રયાસ કરો આ સાથે નિયમિત કસરત કરો દરરોજ યોગા કરવાથી ચાલવાથી સાયકલ ચલાવવાથી કે સ્વિમિંગ કરવાથી શુક્રાણુઓની ગુણવત્તા વધે છે.

અભ્યાસ મુજબ જે લોકો ની કમર પહોળાઈ સ્થૂળતા વધે છે તેમની સ્પર્મ કાઉન્ટ પણ ઓછી હોય છે. અધ્યયનમાં એમ પણ જાણવા મળ્યું છે કે તંદુરસ્ત પુરુષો ની તુલનામાં એઝોસ્પર્મિયા 6.9% મેદસ્વી લોકોમાં હતો 2.6% જે લોકો નું એઝોસ્પર્મિયાનું સ્તર ઊંચું હોય છે તેમની સીમમાં સક્રિય શુક્રાણુઓ ખૂબ ઓછા હોય છે અથવા બિલકુલ હોતા નથી જો તમે પણ ઓછા શુક્રાણુઓ ની ગણતરી અથવા નપુંસકતા થી પીડાતા હોવ તો વધુ પડતી ચા અથવા કોફી પીવાનું ટાળો આ બંનેમાં કેફીન હોય છે જે શુક્રાણુઓ ની સંખ્યા ઘટાડે છે તેનાથી સ્પર્મ ની ક્વોલિટી પણ બગડી જાય છે સાથે જ તમારે ધૂમ્રપાન છોડવાની જરૂર છે આરોગ્ય નિષ્ણાતોના મતે બીડી-સિગારેટ પીવાથી તમારી સીમ પર સીધી અસર પડે છે તેનાથી સીમમાં વાવેલા શુક્રાણુ ઓછા થાય છે.

ટેસ્ટોસ્ટેરોનની કમીને કારણે માત્ર ડાયાબિટીસ હ્રદય રોગની બીમારી અને થકાન જેવી બીમારી તો થાય જ છે પણ તેની સાથે સાથે સે-ક્સ પ્રત્યેની ઇચ્છામાં પણ ઘટાડો થતો હોય છે લોહીની તપાસ કરી તમારા સ્પર્મ કાઉન્ટમાં થયેલા ઘટાડા અંગે પણ જાણી શકાય છે પરંતુ જો તમે તમારી કેટલીક આદતો સુધીરી લો તો તમારે આ સમસ્યાનો સામનો નહીં કરવો પડે ગરમ પાણીથી સ્નાન કરવું રિલેક્સિંગ લાગતું હોય છે પણ તેની ખરાબ અસર પણ પડતી હોય છે ગરમ પાણીથી ન્હાવાથી તમારા સ્પર્મ કાઉન્ટમાં ઘટાડો થાય છે શુક્રાણુ વધુ તાપમાનને સહન ન કરી શકતા હોવાથી આવું થતું હોય છે અને તેને કારણે જ તે નષ્ટ થવા લાગે છે.

કેટલાક લોકો ટાઇટ અંડરવેર પહેરતા હોય છે જેના કારણે તેમના શરીરમાં અંડકોષના તાપમાનમાં વધારો થતો હોય છે ટાઇટ અંડરવેર પહેરવાની જગ્યાએ ઢીલા બૉક્ષર્સ પહેરવાની આદત રાખો જે લોકો દિવસભર મોબાઇલને પોતાના ખિસ્સામા લઇને ફર્યા કરે છે તેમણે સાવધાન થવાની જરૂર છે કેમ કે મોબાઇલ ફોનથી નીકળતા રેડિએશન પુરુષોના સ્પર્મ કાઉન્ટમાં મોટી અસર પહોંચાડે છે વધુ પડતું માનસિક તણાવ લેવા પર પુરુષોમાં ટેસ્ટોસ્ટેરોનનું સ્તર ઘટી જાય છે જેની સીધી જ અસર એમની લવ લાઇફ પર પણ પડતી હોય છે જો તમને વધુ દારૂ પિવાની આદત હોય તો આજે સચેત થઇ જજો દારૂ પિવાથી તમે તમારા ફેફસાને તો નુકસાન પહોંચાડો જ છો સાથે સાથે આનાથી તમારા શુક્રાણુઓની સંખ્યામાં પણ ઘટાડો થાય છે જેમને વધુ સિગરેટ પીવાની આદત હોય તેવા લોકો સાવધાન થઇ જજો. આનાથી તમારા શરિરમાં કેડમિયમ ડીએનએીન ક્ષતિ પહોંચતી હોય છે. જેને કારણે શુક્રાણુઓની સંખ્યામાં ઘટાડો થતો હોય છે.

Advertisement