આ વૃક્ષના દાંતણથી થતાં ફાયદાઓ જાણશો તમે ટૂથબ્રશ પણ છોડી દેશો, જાણો શું છે તેના ફાયદા

શું તમે ક્યારેય વિચાર્યું છે કે પહેલાના જમાનામાં બહુ ઓછા લોકોને દાંતની સમસ્યા થતી હતી શું તમે ક્યારેય વિચાર્યું છે કે શા માટે પહેલા લોકો બ્રશ-પેસ્ટનો ઉપયોગ કરતા ન હતા પરંતુ દાતનથી મોં ધોતા હતા તેના દાંતમાં સંવેદનશીલતાની કોઈ સમસ્યા ન હતી ન પીળા દાંત ન તો શ્વાસની દુર્ગંધ અને સૌથી આશ્ચર્યની વાત એ છે કે આજે મોટી મોટી કંપનીઓ આ કુદરતી વસ્તુઓને મિક્સ કરીને ટૂથપેસ્ટ બનાવે છે

Advertisement

અને તેને માર્કેટમાં લાવે છે લોકો તેને પાગલોની જેમ ખરીદે છે પછી ભલે તે ગમે તેટલી મોંઘી હોય આજે પણ ગામડાઓ માં લોકો ઉપવાસ કે પૂજામાં બ્રશનો ઉપયોગ કરવાને બદલે દાતનનો ઉપયોગ કરે છે કારણ કે તે પ્રગટાવવામાં આવતી નથી એટલે કે તે ફરીથી અને ફરીથી ઉપયોગમાં લેવાતું નથી તાજા તૂટેલા ઉપયોગને કારણે તે શુદ્ધ અને શુદ્ધ છે એક વાતનું ધ્યાન રાખો કે લીમડાના દાંત સૂકા ન હોવા જોઈએ કારણ કે તે રસને દૂર કરતું નથી જે દાંતની સાથે પેટ અને ચહેરા માટે પણ સારું છે ચાલો જાણીએ તેના ફાયદાઓ વિશે.

દાંતની નિયમિત સફાઈ કરવી આપણા સ્વાસ્થ્ય માટે ખૂબ જ જરૂરી છે આજે દાંતની સફાઈ માટે બજારમાં ઘણા બધા પ્રકારના સાધનો ઉપલબ્ધ છે તેની સાથે ઘણા પ્રકારના દંતમંજન પણ ઉપલબ્ધ છે જે આપણા દાંત માટે અત્યંત ઉપયો ગી છે પહેલા માત્ર દાતણનો જ ઉપયોગ કરવામાં આવતો હતો ઝાડની પાતળી ડાળીને કાપીને તેનું જ દાતણ કરવામાં આવતું હતું એના માટે આપણે જોઈ શકીએ છીએ કે ઝાડની ડાળની પાતળૂ દાતણ તૈયાર કરવામાં આવે છે એ સાથે જ એમાં કેટલાક ઔષધિય ગુણો પણ સામેલ છે.

આમ જોઈએ તો લીમડાના દાતણના આ ગુણો જોતાં નેચરલ ચિકિત્સા માટે પણ ઉપયોગી માનવામાં આવે છે લીમડાનું દાંતણ બનાવવા માટે એ જ ડાળી નો ઉપયોગ કરવો જે સુકાઈ ગયું ના હોય પછી તેને સારી રીતે દાંતથી ચાવીને ટુથ બ્રશ જેમ રેશા વાળું બનાવો તો ચાલો આજે જોઈએ

લીમડાના દાંતણના ફાયદાઓ કદાચ તમે આ વાંચીને હેરાન થઈ જસો પરંતુ આ મોટા પ્રમાણમાં સાચું છે તેના માટે જ્યારે તમે દાંતની બનાવટ કરો છો દાંતથી તેનું દાંતન ચાવવાથી તેનો રસ આપણાં મોં માં બને છે તેમને થૂકે છે પણ તેને થૂંકો નહી ગળી જાવ આમ કરવાથી આંતરડાંની સફાઈ અને બ્લડ પુરી રીતે સાફ છે સાથે સાથે ત્વચા સંબંધિત રોગ પણ દૂર થઈ જાય છે.

જો તમે લીમડાના દાતણથી તમારા દાંત નિયમિત સાફ કરશો તો કૃમિની કોઈ સમસ્યા ક્યારેય નહીં થાય કારણ કે તે જંતુનાશક છે આયુર્વેદ માં જણાવ્યા અનુસાર આ નાનો વ્રણ કડવો અને ઠંડુ હોવાને કારણે દાંત સડવા મોં માંથી દુર્ગંધ આવવી આવી બધી સમસ્યાઓ માંથી રાહત મળે છે મોઢાના અલ્સરને ઝડપથી મટાડતા લીમડાના દાતણ ની એન્ટિ માઇક્રોબાયલ ગુણો ના લીધે અલ્સરની સારવાર ઝડપથી મદદ કરે છે અને તેમનું વારંવાર આવવાનું ઘટાડે છે.

લીમડા દાતણ ને સારી રીતે ધોઈ ને ને ધીરે ધીરે ચાવવું જોઈએ તેમાંથી નીકળતો રસ દાંતના દુખાવામાં રાહત આપે છે કારણ કે તેમાં એન્ટી બેક્ટેરિયલ એન્ટી-ફંગલ અને એન્ટી વાયરલ ગુણધર્મો હોય છે જે ખુબ જ કામ કરે છે આજકાલ અલગ અલગ પ્રકારનાં જંક ફૂડ ખાવાથી દાંત પીલા થવાની સમસ્યા થાય છે લીમડાના દાતણ માંથી નીકળતો રસ દાંતની કલરવને સાફ કરે છે અને તેને સફેદ સ્વસ્થ અને ચળકતો બનાવે છે એવું કહેવામાં આવે છે કે દાતણ ને ચાવવાથી આપણા ચહેરાને કસરત થાય છે તેનાથી ચહેરા પર ચિત્તભ્રષ્ટ દેખાવ આપે છે.

લીમડા નું દાતણ કરવાથી આપણું પાચનતંત્ર યોગ્ય રીતના કામ કરે છે અને લોહી શુદ્ધ રહે છે લીમડાના દાંતણથી મોઢું ધોવાથી એક ફાયદો એ પણ છે કે આથીપેઢાની મજબૂતાઈ વધે છે દાંતણને ઉપરના દાંત માં ઉપરથી નીચે તરફ અને નીચેનાં દાંત માં નીચે થી ઉપર તરફ લઈ જાવ તેનાથી પેઢા મજબૂત થશે.

જો તમે નિયમિત રૂપે લીમડાના દાંતણથી દાંતની સફાઈ કરો છો તો તમને પાયોરિયા ની તકલીફ ક્યારેય થશે નહી તેના માટે તમે દાંતણને દાંતમાં રાખી શકો છો અને તેને ઉપર નીચેના દાંતમાં રીતે ફેરવો જેનાથી સફાઈ બરાબર થાય લીમડાનું દાતણ નેચરલ માઉથફ્ર્રેશનરની પણ કામ કરે છે.જેનાથી મોઢામાંથી દુર્ગંધ નથી આવતી આ દાંતણ તમે પાંચ મિનિટથી લઇને 15 મિનિટ સુધી કરી શકો છો જો તમે દાંતણ કરો છો તો તમને બે મિનિટમાં જ તેનો પ્રભાવ જોવા નળશે સવારે અને રાત્રે બે વાર દાતણ કરી શકાય છે

આયુર્વેદ મુજબ લીમડો વૃક્ષો ની ડાળીને દાતણ કહીં શકાય છે આ બધા દાતણ કડવા રસના છે હવે પ્રશ્ન ઊભો થાય છે કે કડવા રસના જ દાતણ ને પ્રાધાન્ય કેમ આયુર્વેદ માં મુખપૃષ્ઠ માટે કફને અતિરિક્ત સ્થાને કહેવાય છે સવારના સમય પણ કફ મુખ્ય થાય છે અને આખી રાત સુવાથી મુખમાં કફ ઉત્પન્ન થાય છે જે કફ દોષનું નિવારણ કરે છે માટે દાતણને કફ નાશક પણ કહ્યું છે તમને જાણીને નવીન લાગશે કે અમેરિકામાં આ લીમડાનું દાતણ ૨૪ ડોલરમાં વેચાય છે જે આપને ભારતમાં મફતમાં મળે છે.

Advertisement