આખું ગામ પાણી ની કમી સામે લડી રહ્યું હતું તો આ 85 વર્ષીય ખેડૂતે એકલા હાથે જ ખોદી નાખ્યા 16 તળાવ, એક લાઈક આ ખેડૂત માટે..

આજે અમે તમને એક 85 વર્ષના વૃદ્ધ માણસ વિશે જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ, જેણે એકલા હાથે ગામમાં 16 તળાવ ખોદ્યા હતા અને હવે તે આખા ગામની તરસ છીપાવે છે.જે વ્યક્તિએ પર્વત કાપીને રસ્તો બનાવ્યો હતો તે તેનાથી પ્રેરિત હતો. જે બાદ તેમણે ગામમાં પાણીની સમસ્યા દૂર કરવા માટે તળાવ ખોદવાનું શરૂ કર્યું. કામેગૌડા, જે 85 વર્ષના હતા, મૂળે ખેડૂત હતા, તેમને પાણી માટે દૂર દૂર સુધી જવું પડ્યું હતું, તેમની સાથે ગામના ઘણા લોકોને પાણી માટે પણ દૂર જવું પડ્યું હતું.

Advertisement

ત્યારબાદ તેમણે પોતાના ગામની અંદર એક તળાવ બનાવ્યું હતું. ખોદવાનું શરૂ કર્યું. તેમણે કુલ 16 તળાવ ખોદ્યા છે, પ્રધાનમંત્રી નરેન્દ્ર મોદી દ્વારા તેમની મહેનતની પણ પ્રશંસા કરવામાં આવી છે, તેમણે કામેગૌડા દ્વારા ‘મન કી બાત’ માં કરેલા કામની પ્રશંસા કરી હતી.તેમના પ્રયત્નો વિશાળ છે. 85 વર્ષના કામેગૌડાના તળાવોને કારણે , તેના ગામમાં જીવન આવી ગયું છે અને તે જાણીતું છે કે ગમે તે હોય, તેને તે કામ કરવાનો જુસ્સો હોવો જોઈએ. તે કેટલું મુશ્કેલ અથવા સરળ છે તે વિશે ક્યારેય વિચારશો નહીં.

2018 માં રાજ્યોત્સવ પુરસ્કારથી સન્માનિત કરવામાં આવ્યા ત્યારે, તેમણે તત્કાલીન મુખ્યમંત્રી એચ.ડી. કુમારસ્વામીએ મફત બસ પાસની માંગણી કરી હતી, જેથી તેઓ તેમના દૂરના ગામથી અન્ય સ્થળોએ સરળતાથી મુસાફરી કરી શકે.ચાલીસ વર્ષ પહેલા, દસાનંદોડી પાણીની અછતનો સામનો કરી રહ્યા હતા. ગામમાં આખા વર્ષ દરમિયાન ખૂબ ઓછો વરસાદ પડ્યો હતો, અને મોટાભાગના વરસાદી પાણી તળાવ પર હોય ત્યારે બાષ્પીભવન થઈ ગયા હતા અથવા જમીનમાં તેનો માર્ગ મળ્યો હતો.

જો કે, કામેગૌડા માટે કારણો થોડા અલગ હતા. તેમની પુત્રવધૂએ અગાઉ ધ બેટર ઈન્ડિયાને જણાવ્યું હતું કે, “ટેકરીની બાજુમાં તેના ઘેટાંને ચરાવતી વખતે, તેણે જોયું કે પ્રાણીઓ અને પક્ષીઓ માટે પાણીનો કોઈ સ્રોત નથી. નજીકના નિરીક્ષણમાં તેણે જોયું કે પ્રાણીઓ કેવી રીતે પીડાય છે. તેથી તેણે તેમના માટે તળાવ ખોદવાનું શરૂ કર્યું. “કેમગૌડાએ તેની બચતનો ઉપયોગ નવા સાધનો ખરીદવા, તેના ઘેટાં વેચવા, અને તળાવ ખોદવાના ખર્ચને પહોંચી વળવા માટે પોતાનું ઘર બનાવવાનું મુલતવી રાખ્યું હતું. હકીકતમાં, તે હજી પણ દરરોજ આમાંથી એક તળાવની મુલાકાત લે છે.

કામેગૌડાના પ્રયાસોથી પ્રેરિત, કન્નડ ફિલ્મ નિર્દેશક દયાલ પદ્મનાભન ‘ધ ગુડ શેફર્ડ’ નામની ડોક્યુમેન્ટરી લઈને આવી રહ્યા છે. આ ફિલ્મ કન્નડ અને અંગ્રેજી બંને ભાષાઓમાં OTT પ્લેટફોર્મ પર ઉપલબ્ધ થશે.દયાલે ધ ન્યૂ ઇન્ડિયન એક્સપ્રેસને કહ્યું, “હું વિવિધ સ્ટ્રીમિંગ પ્લેટફોર્મ પર એક ડોક્યુમેન્ટ્રી રજૂ કરવાની યોજના બનાવી રહ્યો છું. હું તેને રાષ્ટ્રીય અને આંતરરાષ્ટ્રીય દસ્તાવેજી ઉત્સવોમાં મોકલવાની પણ તૈયારી કરીશ. હું તેની સિદ્ધિઓને દુનિયામાં લઈ જવા ઈચ્છું છું. “

Advertisement